(Baohatinh.vn) - Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa có văn bản thống nhất chủ trương điều chỉnh tỷ lệ tuyển sinh vào lớp 10 THPT công lập năm học 2024 - 2025 từ 70% lên 74%. Dự kiến, điểm chuẩn Kỳ thi vào lớp 10 THPT Hà Tĩnh cũng sẽ được công bố trong tháng 7/2024.
Hà Tĩnh cũng sẽ công bố điểm chuẩn lớp 10 trong tháng 7/2024.
Theo kế hoạch tuyển sinh vào lớp 10 THPT của UBND tỉnh, năm học 2024 - 2025, chỉ tiêu tuyển sinh vào lớp 10 THPT công lập ở Hà Tĩnh không quá 70% số học sinh lớp 9 dự thi.
Tuy vậy, thực tế hiện nay nhu cầu được vào học tại các trường THPT công lập của học sinh còn rất lớn. Số học sinh lớp 9 năm học 2023 - 2024 là 21.555, tăng 2.302 em so với năm học trước; số học sinh không trúng tuyển vào các trường THPT công lập là 6.480, tăng 1.104 em so với năm học 2023 - 2024. Chất lượng tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 có nhiều chuyển biến rõ rệt; cơ sở vật chất, đội ngũ giáo viên các trường THPT công lập đáp ứng tốt về dạy học, nâng cao chất lượng giáo dục.
Theo điều chỉnh, tỷ lệ tuyển sinh vào lớp 10 THPT ở Hà Tĩnh năm nay là 74%.
Trong khi đó, một số trung tâm GDNN-GDTX, cơ sở đào tạo nghề trên địa bàn còn khó khăn, bất cập về cơ cấu đội ngũ giáo viên; cơ sở vật chất, trang thiết bị để tổ chức dạy học đáp ứng chương trình Giáo dục phổ thông 2018. Hơn nữa, qua nắm bắt thông tin về tỷ lệ tuyển sinh vào lớp 10 các trường THPT công lập năm học 2024 - 2025 các tỉnh, thành phố khu vực Bắc Trung Bộ là từ 72% đến 82%.
Trên cơ sở đó, căn cứ vào tình hình thực tế và từ sự tham mưu của ngành giáo dục, năm học 2024 - 2025, UBND tỉnh Hà Tĩnh đồng ý điều chỉnh tỷ lệ tuyển sinh vào lớp 10 THPT công lập năm học 2024 - 2025 từ 70% lên 74%.
Lan tỏa tình yêu thương và trách nhiệm với trẻ em gặp hoàn cảnh khó khăn, những năm qua, nhiều mô hình “con nuôi”, “mẹ đỡ đầu” đã và đang được nhân rộng trên toàn địa bàn Hà Tĩnh. Toàn xã hội đã cùng vào cuộc với cách làm tâm huyết, hiệu quả, giúp các em học sinh nghèo ở tất cả các cấp học vững bước trên hành trình vượt khó, tìm tri thức.
Gần 1 ngàn học sinh tham gia tuyển sinh năm học mới ở cả 3 cấp học, Trường Tiểu học, THCS & THPT Albert Einstein Hà Tĩnh đã tăng thêm lớp so với kế hoạch, tuy nhiên vẫn chỉ đáp ứng được gần 60% nhu cầu. Điều gì tạo nên sức hút của ngôi trường tư thục này?
Việc ký kết chương trình hợp tác sẽ giúp học sinh, sinh viên được hưởng thụ nền giáo dục chất lượng quốc tế ngay ở Hà Tĩnh và tìm kiếm học bổng du học Hàn Quốc.
Quỹ khuyến học dành riêng cho "học sinh đạt điểm cao, gặp hoàn cảnh đặc biệt khó khăn vào học đại học" lần đầu tiên được Hà Tĩnh thành lập, vận hành qua 3 năm học, đã và đang tiếp tục khẳng định sức lan tỏa của một chủ trương giàu tính nhân văn. Đến thời điểm này, toàn tỉnh có 318 sinh viên được hỗ trợ từ quỹ cấp tỉnh và các địa phương hầu hết đều đạt kết quả học tập, rèn luyện tốt, trong đó nhiều em đã tốt nghiệp đại học, tự tin bước tới tương lai.
Thời gian tới, Hội Khuyến học tỉnh Hà Tĩnh sẽ khảo sát học sinh tốt nghiệp THPT đạt điểm cao, hoàn cảnh đặc biệt khó khăn để có phương án hỗ trợ các em vào đại học.
Ra đời từ những năm đầu tái lập tỉnh, hơn 30 năm qua, Làng Trẻ em mồ côi Hà Tĩnh đã tiếp nhận, chăm sóc, nuôi dưỡng 618 cháu hoàn cảnh đặc biệt. Chính sách, nguồn lực ưu tiên cho trẻ mồ côi; tình yêu thương của những người cha, người mẹ nơi đây; sự đùm bọc, sẻ chia của cả cộng đồng đã giúp các em nhỏ trưởng thành. Những mầm xanh khát vọng đang vươn tới tương lai trên con đường rộng mở.
Rèn luyện thể lực, ý chí trong môi trường quân đội hay bồi đắp cảm xúc qua các chương trình giáo dục kỹ năng sống là câu hỏi nhiều phụ huynh Hà Tĩnh phân vân dịp hè này.
Khép lại Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, học sinh Hà Tĩnh đã nỗ lực hết mình để thể hiện kiến thức của 12 năm học. Và, bên cạnh các em luôn có sự quan tâm, đồng hành của toàn xã hội.
Sau khi hoàn thành môn thi cuối cùng trong Kỳ thi tốt nghiệp THPT, nhiều thí sinh Hà Tĩnh hết sức phấn khởi vì đã hoàn thành nhiệm vụ của 12 năm đèn sách.
Chủ tịch nước Tô Lâm vừa ký Quyết định số 612/QĐ-CTN và 613/QĐ-CTN phong tặng danh hiệu Nhà giáo Nhân dân, Nhà giáo Ưu tú cho 157 cá nhân đã có công trong sự nghiệp giáo dục và đào tạo của dân tộc.
Sáng nay, gần 17.000 thí sinh Hà Tĩnh đã hoàn thành bài thi tổ hợp Khoa học tự nhiên và Khoa học xã hội. Đây cũng là lúc các thí sinh hệ Giáo dục thường xuyên khép lại Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024.
Sự đồng hành, tiếp sức của các tổ chức, đoàn thể, gia đình và xã hội đã trở thành nguồn khích lệ to lớn để các thí sinh Hà Tĩnh bước vào Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 một cách bình tĩnh, tự tin, hướng tới kết quả cao nhất.
Trong số gần 17.000 thí sinh tham dự ngày thi thứ 2 Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 ở Hà Tĩnh thì có gần 12.800 thí sinh đăng ký làm bài thi tổ hợp khoa học xã hội.
Sáng nay (28/6), thí sinh tại 35 điểm thi ở Hà Tĩnh tiếp tục ngày thi thứ 2 với các bài thi tổ hợp: Khoa học tự nhiên và Khoa học xã hội (buổi sáng), Ngoại ngữ (buổi chiều).
ESA English Hà Tĩnh giúp con nâng cao trình độ Tiếng Anh với phương pháp đào tạo Tiếng Anh E-S-A. ESA English Hà Tĩnh cam kết mang đến cho con chương trình học vượt trội, cam kết đầu ra theo tiêu chuẩn Cambridge và IELTS 7.0.
Tiết trời khá dịu mát giúp giảm đi phần nào những căng thẳng của kỳ thi tốt nghiệp THPT, nhưng với các bậc phụ huynh, thầy cô giáo Hà Tĩnh vẫn còn đó những ánh mắt lo âu, nỗi thấp thỏm đợi chờ.