(Baohatinh.vn) - Phát hiện luồng cá đù lớn, ngư dân huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) thả lưới bắt được mẻ cá nặng hàng tấn.
Khoảng 14h ngày 18/11, tại bãi biển Xuân Hải (thị trấn Lộc Hà), các ngư dân huyện Lộc Hà phát hiện luồng cá đù lớn cách bờ khoảng 1 hải lý nên dùng lưới dài khoảng 200-400m để vây bắt.
Sau gần 3 tiếng đánh bắt, các ngư dân đã kéo lên thuyền khoảng 4 tấn cá đù.
Ngư dân Nguyễn Viết Tự (thôn Nam Sơn, xã Thịnh Lộc, huyện Lộc Hà) cho biết: “Cá đù xuất hiện nhiều từ tháng 11 đến tháng 2 âm lịch ở gần bờ biển huyện Lộc Hà. Đây được xem là thời điểm “vàng” để đánh bắt nên mỗi ngày ngư dân ra khơi từ sáng sớm cho đến chiều muộn mới trở về”
Đông đảo người dân có mặt tại bãi biển Xuân Hải để đón “lộc biển” khi các mẻ lưới được kéo lên. Mỗi mẻ lưới được đưa lên bờ mất chừng 2 tiếng. Sau đó, ngư dân sẽ phân loại cá để chờ thương lái tới đóng thùng đưa đi tiêu thụ.
Uớc tính, với 4 tấn cá thu về, các ngư dân sẽ có thu nhập từ 60-80 triệu đồng.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.