(Baohatinh.vn) - Tại ngày hội hiến máu tình nguyện đợt 1 năm 2024, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) đã thu về 422 đơn vị máu, đạt 75,35% chỉ tiêu đơn vị máu tỉnh giao năm 2024.
Sáng 13/1, Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện huyện Cẩm Xuyên tổ chức ngày hội hiến máu tình nguyện đợt 1 năm 2024. Ngày hội thu hút sự tham gia của hàng trăm tình nguyện viên là cán bộ, công chức, lực lượng vũ trang, đoàn viên thanh viên, người lao động đến từ các cơ quan, đơn vị, trường học và các xã, thị trấn trên địa bàn.
Bí thư Huyện ủy Cẩm Xuyên Nguyễn Văn Thành tham gia hiến máu.
Sau một buổi phát động, ban tổ chức đã thu về 420 đơn vị máu, đạt 75,35% chỉ tiêu tỉnh phân bổ năm 2024 (chỉ tiêu 560 đơn vị máu). Đây là kết quả cao nhất từ trước đến nay mà huyện thu được trong ngày hội hiến máu tình nguyện. Toàn bộ số máu này được bổ sung vào ngân hàng máu của Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh để phục vụ công tác cứu chữa bệnh nhân.
Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện huyện Cẩm Xuyên tặng giấy khen cho các tập thể có thành tích xuất sắc trong phong trào hiến máu tình nguyện năm 2023.
Thực hiện phong trào hiến máu tình nguyện giai đoạn 2021 – 2023, huyện Cẩm Xuyên đã vận động trên 2.450 tình nguyện viên tham gia, tiếp nhận 1.940 đơn vị máu (vượt 22% chỉ tiêu tỉnh giao).
Qua đó, Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam đã khen thưởng 1 tập thể; UBND tỉnh tặng bằng khen 1 tập thể và 3 cá nhân; Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện huyện Cẩm Xuyên tặng giấy khen 9 tập thể và 7 cá nhân.
Gần 350 trường hợp là người có công, gia đình chính sách ở Hương Sơn (Hà Tĩnh) được đội ngũ y, bác sỹ Câu lạc bộ Thầy thuốc trẻ Trung tâm Y tế huyện khám, cấp thuốc miễn phí.
Ngày hội hiến máu tình nguyện lần II năm 2024 của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) huy động hàng trăm cán bộ, hội viên, ĐVTN và người lao động cùng tham gia và thu về 248 đơn vị máu.
Nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sỹ, Công đoàn Khối Các cơ quan Đảng tỉnh Hà Tĩnh đã dâng hương địa chỉ đỏ và tặng quà cho các gia đình có công với cách mạng.
Đoàn công tác Tổng Công ty Tân Cảng Sài Gòn đã ân cần thăm hỏi các Mẹ Việt Nam anh hùng và thân nhân các mẹ ở Hà Tĩnh; đồng thời mong các mẹ mạnh khỏe, sống vui vầy cùng con cháu.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.