(Baohatinh.vn) - Các mô hình sinh kế được trao cho hộ khó khăn ở Vũ Quang (Hà Tĩnh) đều mang lại hiệu quả kinh tế, giúp bà con từng bước vươn lên thoát nghèo.
Lãnh đạo Phòng LĐ-TB&XH huyện Vũ Quang kiểm tra hiệu quả các mô hình sinh kế tại xã Thọ Điền.
Từ nguồn vốn Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, huyện Vũ Quang đã phân bổ hơn 12 tỷ đồng hỗ trợ hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo xây dựng 41 mô hình sinh kế (có 21 mô hình đa dạng hóa sinh kế, phát triển mô hình giảm nghèo; 20 mô hình phát triển sản xuất trong lĩnh vực nông nghiệp).
Qua kiểm tra, các mô hình sinh kế đều mang lại hiệu quả kinh tế cho bà con.
Qua kiểm tra, đánh giá của Phòng LĐ-TB&XH Vũ Quang, các mô hình đều mang lại hiệu quả kinh tế cho bà con. Các đàn vật nuôi được hỗ trợ như: dê, bò… phát triển và sinh trưởng tốt. Nhiều gia đình đã tập trung nhân đàn để cải thiện thu nhập, có điều kiện vươn lên và ổn định cuộc sống.
Bà Phạm Thị Thuận (thôn Hợp Trùa, xã Hương Minh) phấn khởi chia sẻ: “Gia đình tôi thuộc hộ nghèo của xã. Được các cấp quan tâm hỗ trợ bò giống, tôi mừng lắm. Đến nay, qua một năm chăm sóc, bò đã sinh được thêm một con. Tôi sẽ cố gắng chăm sóc để sớm có thu nhập trang trải cuộc sống, từng bước thoát nghèo, vơi bớt gánh nặng cho các cấp”.
Bà con chăm sóc cẩn thận đàn vật nuôi được hỗ trợ.
Anh Tô Minh Hoài - Trưởng phòng LĐ-TB&XH huyện Vũ Quang cho biết, đến nay, toàn huyện còn 391 hộ nghèo, chiếm tỷ lệ 4,36% (giảm 75 hộ, giảm 0,81% so với đầu năm 2023); hộ cận nghèo còn 432 hộ, chiếm tỷ lệ 4,81% (giảm 58 hộ, giảm 0,63 % so với đầu năm 2023).
Những kết quả đó góp phần quan trọng trong việc thúc đẩy phát triển KT-XH, xây dựng NTM trên địa bàn. Đặc biệt, giúp bà con vươn lên thoát nghèo bền vững.
250 cán bộ chuyên trách ở Hương Sơn (Hà Tĩnh) được tập huấn, nâng cao kiến thức để thực hiện có hiệu quả chương trình giảm nghèo bền vững trong năm 2024 và những năm tiếp theo.
Khoản 2 Điều 91 Luật Đất đai 2024, có hiệu lực từ 1/8/2024 quy định, việc bồi thường về đất được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi.
Sau hơn 1 năm định cư trong những căn nhà vượt lũ khang trang, vững chãi, người dân ở làng chài thôn Tiền Phong, xã Quang Vĩnh, huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) đã thực sự “an cư, lạc nghiệp”, trẻ em thuận lợi trong học hành.
Các mô hình này không chỉ tạo sinh kế bền vững cho bà con Vũ Quang (Hà Tĩnh) mà còn giúp các địa phương trên địa bàn huyện hoàn thiện, củng cố các tiêu chí nông thôn mới.
Đến nay, BHXH huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) đã vượt chỉ tiêu được giao cả năm về phát triển BHYT, đây là điều kiện để đơn vị phát huy vai trò cầu nối chính sách an sinh.
Từ 1/7/2025, khi luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) 2024 có hiệu lực, người có mức lương hưu thấp và người nghỉ hưu trước năm 1995 sẽ được điều chỉnh tăng lương hưu thỏa đáng.
Luật BHXH mới được Quốc hội thông qua tháng trước có nhiều điều chỉnh về quyền lợi hưu trí, mức đóng/hưởng, quy định rút BHXH một lần… theo hướng gia tăng quyền, lợi ích của người tham gia bảo hiểm.
Hoạt động tập huấn đã cung cấp kỹ năng, kiến thức cho đội ngũ cán bộ làm công tác giảm nghèo ở huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh), nhằm hướng đến mục tiêu giảm nghèo đa chiều, bền vững.
Với những việc làm cụ thể, thiết thực, các cấp chính quyền, cơ quan, đơn vị ở Hà Tĩnh đang góp phần nâng cao đời sống vật chất và tinh thần cho người có công ở trên địa bàn.
Với đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã trao tặng 7.532 suất quà ý nghĩa đến các thương binh, bệnh binh, gia đình chính sách trên địa bàn.
Được sự đồng hành, “tiếp sức” của các cấp, nhiều hộ khó khăn trên địa bàn huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã có điều kiện vươn lên ổn định cuộc sống, phát triển kinh tế.
Những năm qua, cùng với tập trung phát triển KT-XH, các cấp, ngành, địa phương ở Hà Tĩnh cũng triển khai đồng bộ hệ thống chính sách ưu đãi về người có công với cách mạng bằng cả trái tim. Xung quanh vấn đề này, Báo Hà Tĩnh có cuộc trò chuyện với ông Đặng Văn Dũng - Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH và ông Hồ Thái Sơn - Phó Chủ tịch UBND huyện Hương Sơn.
Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Nguyễn Đình Hải và Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng mong các gia đình chính sách ở Đức Thọ, Lộc Hà (Hà Tĩnh) vượt qua khó khăn; giáo dục con cháu thi đua học tập, lao động sản xuất giỏi.
Qua 4 năm thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) kiên cố hóa thêm 1.054 ngôi nhà cho hộ nghèo, cận nghèo, có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Việc xây dựng Ngân hàng gene liệt sỹ, thân nhân liệt sỹ mở ra hy vọng xác định được danh tính cho hơn 300.000 ngôi mộ liệt sỹ đã được quy tập nhưng chưa xác định được thông tin.
Hướng tới kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2024), các đồng chí lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh đã đến thăm, tặng quà tại các cơ sở chăm sóc, điều trị thương binh, bệnh binh và các gia đình người có công ở Nghệ An, Hà Tĩnh.
Nhân dịp kỷ niệm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7), các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh đã huy động được hàng nghìn suất quà, hỗ trợ nhiều mô hình sinh kế... để tri ân người có công trên địa bàn.
Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Hà Tĩnh Võ Hồng Hải bày tỏ lòng tri ân sâu sắc với các thương, bệnh binh, gia đình chính sách, gia đình người có công với cách mạng trên địa bàn huyện Thạch Hà.
Tổng số đối tượng là người có công với cách mạng và thân nhân người có công với cách mạng được tặng quà nhân dịp Kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ ở Hà Tĩnh là 79.191 người.
Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp các hộ nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn, bị ảnh hưởng thiên tai... ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) có nhà kiên cố để “an cư, lạc nghiệp”.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Trong vòng nửa năm, BHXH Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã vượt chỉ tiêu cả năm về phát triển người tham gia BHXH bắt buộc. Kết quả đó tạo động lực để đơn vị tiếp tục thực hiện tốt các nhiệm vụ khác.