(Baohatinh.vn) - Tập đoàn Cá tầm Việt Nam vừa trao 5 tỷ đồng góp phần chung tay cùng chính quyền và người dân Hà Tĩnh trong công cuộc phòng chống dịch bệnh Covid-19.
Sáng 27/5, tại trụ sở Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh, đoàn công tác của Công ty CP Cá tầm Ngàn Trươi (thuộc Tập đoàn Cá tầm Việt Nam) đã có buổi làm việc, trao tiền ủng hộ phòng chống dịch Covid-19.
Phát biểu tại buổi lễ trao hỗ trợ, trưởng đoàn công tác - bà Nguyễn Thị Lan Dung - thành viên HĐQT chia sẻ khó khăn, vất vả với các lực lượng tham gia chống dịch tại Hà Tĩnh nói riêng, cả nước nói chung.
Đồng thời, mong muốn với món quà này, cán bộ, công nhân viên tập đoàn sẽ góp phần cùng chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh vững vàng, chiến thắng trong cuộc chiến với dịch bệnh.
Từ đầu tháng 5/2021 đến nay, Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã tiếp nhận ủng hộ và đăng ký ủng hộ công tác phòng dịch từ các tổ chức, doanh nghiệp trên cả nước gần 21 tỷ đồng.
Đoàn công tác trao số tiền 5 tỷ đồng cho Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh để hỗ trợ công tác phòng dịch thời gian tới.
Tiếp nhận số tiền hỗ trợ, Phó Chủ tịch Thường trực Ủy ban MTTQ tỉnh Thái Ngọc Hải thông tin khái quát diễn biến và công tác phòng dịch bệnh trên địa bàn; cảm ơn tấm lòng của lãnh đạo, cán bộ, nhân viên tập đoàn và khẳng định, số tiền này sẽ được phân bổ hợp lý, sử dụng đúng mục đích, hiệu quả.
Tập đoàn Cá tầm Việt Nam là đơn vị đi đầu trong lĩnh vực phát triển nuôi cá tầm và sản xuất trứng cá đen trong nước. Với 5 trang trại ở Sơn La, Bình Thuận, Đăk Lăk, Đà Lạt và Bình Định có tổng diện tích nuôi hơn 160 nghìn m2 mặt nước với số lượng cá thương phẩm, cá trứng trên năm triệu con đã đưa tập đoàn trở thành đơn vị sở hữu đàn cá tầm lớn nhất thế giới.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".