(Baohatinh.vn) - UBND TP Hà Tĩnh sẽ phân bổ 3,150 tỷ đồng hỗ trợ 9 thôn, thuộc 2 xã Thạch Trung và Thạch Hạ xây dựng khu dân cư mẫu trong năm 2021.
Xã Thạch Hạ có 4 thôn được UBND TP Hà Tĩnh phê duyệt hỗ trợ kinh phí xây dựng khu dân cư mẫu trong năm 2021.
UBND TP Hà Tĩnh vừa ban hành Quyết định số 374/QĐ-UBND về việc phê duyệt kinh phí hỗ trợ khu dân cư mẫu theo chính sách khuyến khích phát triển nông nghiệp, nông thôn, cơ chế xây dựng nông thôn mới, đô thị.
Theo đó, thành phố phê duyệt hỗ trợ kinh phí 3,150 tỷ đồng cho 9 thôn, thuộc 2 xã Thạch Trung và Thạch Hạ để thực hiện xây dựng khu dân cư mẫu với mức hỗ trợ là 350 triệu đồng/thôn, gồm: Đức Phú, Thanh Phú, Đoài Thịnh, Tân Trung, Nam Phú (xã Thạch Trung) và Tân Học, thôn Trung, thôn Thượng, thôn Hạ (xã Thạch Hạ).
Nguồn kinh phí này sẽ được cấp về cho UBND xã để chi trả cho các thôn.
Những khu dân cư bình yên, sạch đẹp ở xã Thạch Trung. (Ảnh: Thành Chung).
Vào cuối năm 2020, xã Thạch Trung đã hoàn thành xây dựng xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, còn xã Thạch Hạ đang tiếp tục củng cố các tiêu chí để “về đích” xã đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu trong năm nay.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.