(Baohatinh.vn) - Ngày 26/10, Hội Nông dân tỉnh phối hợp với Hội Nông dân xã Thạch Hạ (TP Hà Tĩnh) triển khai mô hình trồng cỏ VA06, cung cấp nguồn thức ăn cho dự án chăn nuôi bò chất lượng cao tại xã Thạch Hạ.
Tổ hợp tác chăn nuôi bò liên kết xã Thạch Hạ là mô hình điểm thuộc giai đoạn 2 của Dự án chăn nuôi bò liên kết với Mitraco Hà Tĩnh, quy mô từ 5 – 8 con/hộ.
Cán bộ Mitraco Hà Tĩnh tư vấn, hướng dẫn kỹ thuật làm đất, bón phân, trồng, chăm sóc cỏ
Để tạo nguồn thức ăn cho bò, Hội Nông dân tỉnh đã hỗ trợ tổ hợp tác 8 tấn cỏ giống VA06 (trị giá 36 triệu đồng), là loại cỏ phát triển tốt và giàu chất dinh dưỡng để bà con triển khai nhân rộng.
Trong buổi sáng, các hộ nuôi được cán bộ kỹ thuật của Mitraco Hà Tĩnh tư vấn, hướng dẫn kỹ thuật làm đất, bón phân, trồng, chăm sóc và thu hoạch cỏ đạt hiệu quả cao.
Lãnh đạo Hội Nông dân tỉnh tặng quà cho gia đình bà Hà Thị Mân tại xã Kỳ Tân (huyện Kỳ Anh).
Cùng ngày, lãnh đạo Hội Nông dân tỉnh cũng đã đi thăm và tặng quà cho 5 gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tại các xã Kỳ Hợp và Kỳ Tân (huyện Kỳ Anh). Tại các điểm đến thăm, đoàn chia sẻ những khó khăn, mất mát và động viên, mong muốn các gia đình vượt lên hoàn cảnh, sớm ổn định cuộc sống.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.