(Baohatinh.vn) - Huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) vừa chỉ đạo 10 xã, thị trấn tiến hành phun hóa chất khử khuẩn tại các điểm bỏ phiếu nhằm đảm bảo công tác phòng, chống dịch Covid-19 trong ngày bầu cử.
Theo đó, sáng nay (21/5), mỗi địa phương đã được Trung tâm Y tế huyện cấp phát 20kg Cloramin B để phun khử khuẩn tại các khu vực bỏ phiếu. (Ảnh: Thị trấn Vũ Quang phun khử khuẩn tại tổ bầu cử số 1).
Tại xã Đức Lĩnh, ngay sau khi được cấp phát hóa chất, xã đã chỉ đạo các tổ bầu cử khẩn trương khử khuẩn 7 khu vực bầu cử của xã theo tinh thần chỉ đạo của huyện.
Trong 1 ngày, các địa phương trên địa bàn Vũ Quang đã hoàn thành việc phun khử khuẩn tại 70 khu vực bỏ phiếu, đảm bảo công tác phòng, chống dịch Covid-19 theo quy định của Ủy ban Bầu cử quốc gia. (Ảnh: Xã Đức Giang phun khử khuẩn tại tổ bầu cử số 3).
Ngoài phun hóa chất, các địa phương cũng đã bố trí đầy đủ dung dịch sát khuẩn, khẩu trang y tế, máy đo thân nhiệt tại các điểm bỏ phiếu để phục vụ công tác bầu cử.
Đến thời điểm này, công tác chuẩn bị bầu cử trên địa bàn huyện Vũ Quang đã được triển khai đồng bộ, đúng luật định.
Toàn huyện có 70 khu vực bỏ phiếu, với hơn 23.000 cử tri tham gia bầu cử. Các khu vực bỏ phiếu đang được các địa phương tập trung hoàn thiện, đảm bảo đầy đủ cơ sở vật chất, khuôn viên, trang trí khánh tiết, băng rôn tuyên truyền bầu cử. Đặc biệt, công tác phòng, chống dịch Covid-19 đã được huyện chuẩn bị chu đáo, đảm bảo an toàn theo quy định.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".