(Baohatinh.vn) - Đồng chí Nguyễn Tiến Chương - nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh đã từ trần vào hồi 16h30 phút ngày 8/3/2022.

Đồng chí Nguyễn Tiến Chương - nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh từ trần

Đồng chí Nguyễn Tiến Chương - nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh đã từ trần vào hồi 16h30 phút ngày 8/3/2022.

Đồng chí Nguyễn Tiến Chương - nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh từ trần

Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh; Thành uỷ, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố Hà Tĩnh; Đảng ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Nguyễn Du; Đảng ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Kỳ Phong; Ban Tổ chức lễ tang và gia đình vô cùng thương tiếc báo tin:

Đồng chí: Nguyễn Tiến Chương

Sinh ngày: 10 tháng 3 năm 1920

Quê quán: xã Kỳ Phong, huyện Kỳ Anh, tỉnh Hà Tĩnh.

Trú quán: tổ dân phố 3, phường Nguyễn Du, thành phố Hà Tĩnh.

Chức vụ: Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh, nguyên Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Nghệ Tĩnh, nguyên Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh Nghệ Tĩnh (khóa VI), cán bộ tiền khởi nghĩa.

Ngày vào Đảng: 11/3/1947; ngày chính thức: 14/9/1947

Đồng chí đã từ trần vào hồi 16 giờ 30 phút, ngày 8/3/2022 (tức ngày 6 tháng 2 năm Nhâm Dần), hưởng thọ 103 tuổi.

Lễ viếng bắt đầu vào lúc 17 giờ, ngày 9/3/2022 (tức ngày 7 tháng 2 năm Nhâm Dần) đến 14 giờ ngày 10/3/2022 (tức ngày 8 tháng 2 năm Nhâm Dần).

Địa điểm: Hội trường UBND xã Kỳ Phong, huyện Kỳ Anh, tỉnh Hà Tĩnh.

Lễ truy điệu và đưa tang được tổ chức vào hồi 14 giờ ngày 10/3/2022 (tức ngày 8 tháng 2 năm Nhâm Dần. An táng tại Nghĩa trang Cồn Ngang, thôn Nam Phong, xã Kỳ Phong, huyện Kỳ Anh.

Ban Tổ chức lễ tang và gia đình đề nghị các tổ chức, cá nhân khi đến viếng, chia buồn, thực hiện nghiêm các quy định phòng, chống dịch COVID- 19.

Quá trình hoạt động cách mạng:

- Từ tháng 8/1945 đến tháng 11/1946: Đội trưởng Thanh niên tự vệ, cán bộ dân vận tỉnh Khánh Hòa, tham gia giành chính quyền tại thành phố Nha Trang;

- Từ tháng 12/1946 đến tháng 3/1947: Cán bộ dân quân xã Kỳ Nam, Kỳ Anh;

- Từ tháng 4/1947 đến tháng 12/1949: Chính trị viên Đại đội Du kích thường trực huyện, Huyện đội trưởng Huyện đội Kỳ Anh, Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ huyện Kỳ Anh;

- Từ tháng 01/1950 đến tháng 9/1953: Tỉnh đội phó, Tỉnh đội trưởng; Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh Hà Tĩnh, đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh, Ủy viên Quân sự Ủy ban kháng chiến Hành chính tỉnh Hà Tĩnh;

- Từ tháng 10/1953 đến tháng 6/1956: Tham mưu phó, Trưởng phòng Dân quân, Bí thư Liên chi bộ tham mưu, dân quân Bộ Tư lệnh Liên khu IV;

- Từ tháng 7/1956 đến tháng 1/1972: Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy trực Đảng, Phó Bí thư trực Đảng, Phó Bí thư, Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh;

- Từ tháng 2/1972 đến tháng 1/1976: Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh;

- Từ tháng 2/1976 đến tháng 6/1981: Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Nghệ Tĩnh; Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh Nghệ Tĩnh (khóa VI);

- Từ năm tháng 7/1981 lại nay: Nghỉ hưu theo chế độ.

Đồng chí đã được Đảng và Nhà nước trao tặng:

- Huy hiệu 30, 40, 45, 50, 55, 60, 65, 70, 75 năm tuổi Đảng;

- Huân chương Chiến thắng hạng Nhì;

- Huân chương Kháng chiến chống Mỹ hạng Nhất;

- Huân chương Độc lập hạng Nhì và nhiều phần thưởng cao quý khác của Đảng và Nhà nước.

BAN TỔ CHỨC LỄ TANG VÀ GIA ĐÌNH

Kính báo



 {name} - {time}

 Trả lời

{body}
 {name}- {time}
{body}

0 bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Các tin đã đưa

Tin liên quan

Xem nhiều

Thời tiết

Địa phương

Xem thêm Thành phố Hà Tĩnh

Hãy chia sẻ với bạn bè!
Tắt [X]