(Baohatinh.vn) - 18 hộ dân ở xã bãi ngang ven biển Xuân Hội (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã hiến gần 400 m2 đất ở, đất nông nghiệp để mở rộng tuyến đường xây dựng NTM nâng cao.
Nhiều hộ dân ở thôn Hội Thủy, xã Xuân Hội hiến đất để mở rộng tuyến đường.
Hưởng ứng phong trào ra quân xây dựng NTM nâng cao, xã Xuân Hội tiến hành giải phóng mặt bằng để mở rộng 2 tuyến đường giao thông ngõ xóm ở thôn Hội Thuỷ và Hội Tiến có tổng chiều dài gần 300m.
Sau khi tích cực tuyên truyền, vận động, 18 hộ dân ở các thôn đã hiến gần 400m2 đất ở, đất nông nghiệp, trị giá hàng trăm triệu đồng để mở rộng, nâng cấp các tuyến đường ngõ xóm tạo thuận lợi cho việc đi lại.
Chính quyền huy động lực lượng giúp người dân xây lại hàng rào sau khi hiến đất.
Những ngày qua, chính quyền địa phương đã huy động máy móc cùng các tổ chức, đoàn thể đóng góp hàng trăm ngày công để phá dỡ và xây lại hàng rào cho các hộ dân hiến đất. Qua đó, tuyến đường ở thôn Hội Thủy có chiều dài 150m đã được mở rộng từ 2,2m lên 4m và tuyến đường ở thôn Hội Tiến từ 2m lên 5m với chiều dài hơn 140 m.
Ông Nguyễn Tiến Thành – Phó Chủ tịch UBND xã Xuân Hội cho biết: "Xuân Hội là xã bãi ngang ven biển đất chật, người đông, nhiều tuyến đường giao thông chật hẹp khó khăn trong việc thực hiện tiêu chí giao thông trong xây dựng NTM nâng cao. Hành động đẹp của các gia đình không chỉ góp sức cùng cấp uỷ, chính quyền vì mục tiêu lớn mà còn lan toả được phong trào tiên phong, tích cực trong Nhân dân. Thời gian tới xã tiếp tục vận động Nhân dân mở rộng một số tuyến đường, đồng thời tiến hành thi công thảm nhựa 540m đường và bê tông hóa 1,1 km đường giao thông trên địa bàn".
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.