(Baohatinh.vn) - Chợ Cương Gián (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) nằm trên trục đường ĐT.547 có nhiều phương tiện giao thông qua lại trong khi người dân tràn cả ra đường để buôn bán.
Video: Khung cảnh lộn xộn trước chợ Cương Gián
Chợ Cương Gián nằm trên trục đường ĐT.547 ở thôn Nam Sơn (xã Cương Gián). Tại đây, nhiều người dân ngang nhiên lấn chiếm hành lang ATGT để kinh doanh buôn bán đủ các loại mặt hàng.
Là một trong những chợ lớn của vùng nên nhiều tiểu thương ở các địa phương khác cũng tập trung về chợ Cương Gián để giao thương.
Từ 6 - 9 giờ mỗi ngày là thời gian cao điểm họp chợ khiến phương tiện giao thông qua đây gặp khó khăn khi di chuyển.
Ông Phạm Văn P. – người dân thường xuyên đi qua đoạn đường này cho hay: “Mỗi lần đi qua đây, tôi luôn phải tập trung cao độ bởi người dân và các phương tiện dừng mua bán đông. Mặc dù mặt đường khá rộng nhưng mỗi khi họp chợ trông lại khá chật chội, ùn tắc".
Người bán thản nhiên “bắt khách”, còn người mua “vô tư” dừng phương tiện ngay giữa đường để giao dịch.
Tình trạng lấn chiếm hành lang, lòng lề đường để họp chợ, kinh doanh và để xe đạp, xe máy tại khu vực 2 bên tuyến đường chợ Cương Gián diễn ra đã khá lâu. Ban An toàn giao thông xã cùng lực lượng công an đã nhiều lần ra quân tuyên truyền người dân giải tỏa hành lang giao thông, xử lý vi phạm hành chính tuy nhiên cũng chỉ được một thời gian lại tái diễn. Địa phương sẽ tập trung xử lý quyết liệt vấn đề này để đảm bảo an toàn giao thông”.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.