(Baohatinh.vn) - Ban Quản lý đầu tư và Xây dựng thủy lợi 4 quyết định xả lũ qua tràn hồ Ngàn Trươi (Vũ Quang - Hà Tĩnh) từ 8h ngày 29/10 với lưu lượng từ 40m3/s - 350m3/s.
Ban Quản lý đầu tư và Xây dựng thủy lợi 4 quyết định vận hành xả lũ qua tràn từ 8h ngày 29/10/2020 với lưu lượng từ 40m3/s - 350m3/s.
Theo số liệu quan trắc hồ Ngàn Trươi (hệ thống thủy lợi Ngàn Trươi - Cẩm Trang), lúc 20h30 tối 28/10, mực nước hồ đạt 48,16m, tương ứng với dung tích 622,26 triệu m3; lưu lượng nước đến hồ là 420,29 m3/s.
Trước diễn biến phức tạp của mưa bão, đặc biệt là theo dự báo của Đài khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, từ ngày 27/10 đến 31/10/2020, toàn tỉnh xảy ra một đợt mưa to đến rất to, có nơi đặc biệt to; tổng lượng mưa các khu vực khả năng phổ biến ở mức 300 - 500mm/đợt, cục bộ có nơi 500 - 700mm/đợt nên để đảm bảo công tác vận hành xả lũ hồ Ngàn Trươi được an toàn, Ban Quản lý đầu tư và Xây dựng thủy lợi 4 quyết định vận hành xả lũ qua tràn từ 8h ngày 29/10/2020 với lưu lượng từ 40m3/s - 350m3/s.
Thời gian kết thúc xả lũ đến khi hết ảnh hưởng của bão số 9 và hoàn lưu sau bão gây ra.
Ban Quản lý đầu tư và Xây dựng thủy lợi 4 thông báo để các đơn vị được biết và thông báo cho chính quyền các cấp, các đơn vị có liên quan và toàn thể Nhân dân trên địa bàn thuộc hạ du hồ Ngàn Trươi biết để triển khai các biện pháp ứng phó đảm bảo an toàn về tính mạng, tài sản của Nhân dân và Nhà nước.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.