(Baohatinh.vn) - Trên 250 cán bộ, đảng viên Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã được quán triệt đầy đủ, sâu sắc nội dung các chỉ thị, kết luận, quy định của Trung ương, tỉnh, huyện.
Sáng 30/7, huyện Hương Sơn tổ chức hội nghị quán triệt triển khai thực hiện các chỉ thị, kết luận quy định của Trung ương của tỉnh, huyện.
Hơn 250 cán bộ chủ chốt, đảng viên trên địa bàn toàn huyện tham gia.
Trong thời gian 1 buổi, các đại biểu được quán triệt những nội dung cốt lõi của các chuyên đề, Kết luận số 70-KL/TW, ngày 31/1/2024 của Bộ Chính trị về phát triển thể dục, thể thao trong giai đoạn mới; Kết luận số 81-KL/TW ngày 04/6/2024 của Bộ Chính trị về tiếp tục thực hiện Nghị quyết Trung ương 7 khóa XI về chủ động ứng phó với biến đổi khí hậu, tăng cường quản lý tài nguyên và bảo vệ môi trường;
Chỉ thị số 31 - CT/TW ngày 19/3/2024 của Ban Bí thư về tiếp tục tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác vệ sinh, an toàn lao động trong tình hình mới; Chỉ thị số 34-CT/TW ngày 24/5/2024 của Ban Bí thư về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác phát triển nhà ở xã hội trong tình hình mới; các chỉ thị, kết luận của tỉnh, huyện...
Hội nghị cũng nghe báo cáo nhanh kết quả Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh khoá XVII, kỳ họp thứ 16 HĐND huyện khoá XX.
Kết luận hội nghị, Bí thư Huyện ủy Bùi Nhân Sâm đề nghị, Ban Tuyên giáo Huyện ủy chỉ đạo, hướng dẫn, theo dõi, đôn đốc việc tổ chức học tập, quán triệt các chỉ thị, kết luận, quy định của Trung ương, của tỉnh, huyện tại các địa phương, đơn vị.
Đối với UBND huyện Hương Sơn, cần tham mưu xây dựng kế hoạch, chương trình triển khai thực hiện có hiệu quả các chỉ thị, kết luận, chỉ đạo của Trung ương, Tỉnh uỷ và BTV Huyện uỷ, nhất là các chỉ thị...
Trong bối cảnh kinh tế thị trường phát triển mạnh mẽ trên toàn thế giới, chi phối đến từng gia đình, có lẽ, chỉ có Việt Nam - một dân tộc trải qua bao đau thương, mất mát, trân quý tình người mới sinh thành nên một con người lỗi lạc như Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Phẩm chất cá nhân và tính chân lí của con đường mà đồng chí đã kiên định suốt sự nghiệp vẻ vang mãi là lựa chọn “không thể đảo ngược”, được xây đắp vững chắc từ đường lối lãnh đạo của Đảng, đặc biệt là từ niềm tin yêu của toàn thể nhân dân.
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải bày tỏ lòng biết ơn trước công lao các bậc tiền bối của Đảng, các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Hà Tĩnh tiếp tục tham gia cuộc thi chính luận về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng lần thứ tư, năm 2024 với số lượng bài viết nhiều hơn và chất lượng cao hơn những năm trước.
Đây có thể coi là “tuyên ngôn” sống và hành động suốt cuộc đời, từ khi còn là một sinh viên Đại học Tổng hợp Hà Nội cho đến lúc về với cõi vĩnh hằng trong cương vị nhà lãnh đạo cao nhất Đảng ta của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ và Nhân dân xã Tùng Ảnh (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn nỗ lực phát huy truyền thống, xây dựng quê hương không ngừng phát triển.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã tới dâng hương tại Khu lưu niệm Bác Hồ về thăm Hà Tĩnh và các nghĩa trang, khu di tích lịch sử trên địa bàn Hà Tĩnh, Nghệ An.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đề nghị hệ thống chính trị cơ sở ở TP Hà Tĩnh cần có tư duy chính quyền đô thị trong thực hiện các nhiệm vụ chính trị tại địa phương.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09, Nghị quyết 11 và Nghị quyết 03 góp phần đưa kinh tế, xã hội ở huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) ngày càng phát triển.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03 đã góp phần xây dựng, phát triển TX Hồng Lĩnh trở thành trung tâm KT-XH, đô thị phía Bắc Hà Tĩnh.
Đảng ủy Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tiếp tục định hướng tuyên truyền, tạo sự đồng thuận, thống nhất cao hoàn thành các mục tiêu phát triển KT-XH, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị năm 2024.
Thời gian qua, theo yêu cầu của Hội đồng chuyên môn bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa điều hành công việc, vừa điều trị, chăm sóc sức khỏe. Bộ Chính trị, Ban Bí thư, các đồng chí lãnh đạo chủ chốt và đồng chí Thường trực Ban Bí thư đã trực tiếp chỉ đạo các cơ quan chuyên môn tập trung huy động đội ngũ các giáo sư, bác sĩ, nhân viên y tế, chuyên gia đầu ngành và những điều kiện thuận lợi nhất để điều trị, chăm sóc sức khỏe cho đồng chí Tổng Bí thư.
Tại phần chất vấn Giám đốc Sở NN&PTNT sáng 18/7, đại biểu Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đặt câu hỏi về việc đánh giá mô hình nông nghiệp hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn và chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp.
Chiều 17/7, tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, với tinh thần cởi mở, thẳng thắn, các đại biểu đã thảo luận tại hội trường về các giải pháp thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII khai mạc trọng thể Kỳ họp thứ 20. Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch HĐND tỉnh Hoàng Trung Dũng; các Phó Chủ tịch HĐND tỉnh: Trần Tú Anh, Trần Văn Kỳ chủ tọa kỳ họp.
Trong 2 ngày diễn ra kỳ họp (17 - 18/7), HĐND tỉnh tập trung đánh giá khách quan, toàn diện tình hình KT-XH 6 tháng đầu năm; phân tích rõ ưu điểm, thẳng thắn nhìn nhận những tồn tại, hạn chế trong quá trình triển khai thực hiện để từ đó thống nhất, quyết định các giải pháp phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Trong các ngày 15 và 16/7/2024, tại Hà Nội, Ủy ban Kiểm tra Trung ương đã họp Kỳ thứ 43. Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương chủ trì Kỳ họp.
6 tháng đầu năm 2024, công tác thi đua khen thưởng Khối các cơ quan Đảng đạt nhiều kết quả tích cực, góp phần quan trọng trong thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị trọng tâm của tỉnh.