(Baohatinh.vn) - Con em vùng biên giới Hà Tĩnh và dân tộc Lào sẽ có điều kiện học tập tốt hơn khi công trình nhà học mới được xây dựng, hoàn thành.
Sáng 16/4, Báo Dân Trí, Công ty Cổ phần Giao hàng Tiết kiệm phối hợp cùng huyện Hương Khê tổ chức khởi công công trình nhà học trường mầm non, điểm trường thôn Phú Lâm, xã Phú Gia.
Theo thiết kế, nhà học điểm trường Mầm non thôn Phú Lâm được xây dựng với diện tích 120m2 . Tổng trị giá công trình là trên 500 triệu đồng, do các doanh nghiệp, nhà hảo tâm tài trợ.
Điểm trường hiện có 1 lớp ghép 3 độ tuổi với gần 40 học sinh, trong đó có 3 em là người dân tộc Lào đang học tập. Các phòng học hiện đã xuống cấp, trong khi địa phương là thôn biên giới, điều kiện kinh tế khó khăn.
Các phòng học của điểm trường mầm non thôn Phú Lâm hiện đã xuống cấp.
Với sự tài trợ của các doanh nghiệp, nhà hảo tâm, con em vùng biên giới và dân tộc Lào sẽ có điều kiện học tập tốt hơn khi công trình hoàn thành.
Dự kiến công trình thi công trong thời gian 3 tháng và sẽ được bàn giao, đưa vào sử dụng đầu năm học 2024 - 2025.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Vào mùa mưa, nước sông lên cao khiến việc đi lại, vận chuyển hàng hoá của hơn 40 hộ dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) gặp rất khó khăn do thiếu cầu dân sinh.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Bãi tập kết rác thải của xã Tân Lâm Hương (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bị cháy nhiều ngày, đang gây ô nhiễm nghiêm trọng đến môi trường sống của người dân.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.