(Baohatinh.vn) - Bệnh viện Đa khoa thị xã Kỳ Anh và Trung tâm Y tế huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) vừa tiếp nhận 2 bác sỹ của Bệnh viện Đại học Y Hà Nội về thăm khám, điều trị cho người dân.
Lãnh đạo Bệnh viện Đại học Y Hà Nội và lãnh đạo Bệnh viện Đa khoa thị xã Kỳ Anh, Trung tâm Y tế huyện Hương Sơn chúc mừng các bác sỹ về công tác tại Hà Tĩnh.
Bệnh viện Đại học Y Hà Nội vừa cử 2 bác sỹ về trực tiếp khám, điều trị cho người dân và hỗ trợ chuyên môn cho Bệnh viện Đa khoa thị xã Kỳ Anh và Trung tâm Y tế huyện Hương Sơn.
Theo đó, thạc sỹ, bác sỹ nội trú Trương Văn Cường - Khoa Ngoại Tổng hợp đến công tác tại Bệnh viện Đa khoa thị xã Kỳ Anh; thạc sỹ, bác sỹ nội trú Lê Tuấn Anh - Khoa Ngoại Tiết niệu đến công tác tại Trung tâm Y tế huyện Hương Sơn.
Trước đó, Bệnh viện Đại học Y Hà Nội cũng đã cử thạc sỹ, bác sỹ nội trú Vũ Thị Dung về trực tiếp thăm khám, điều trị cho người bệnh và hỗ trợ chuyên môn lâu dài cho các y, bác sỹ tại Trung tâm Y tế huyện Hương Sơn; thạc sỹ, bác sỹ Lê Xuân Hùng - chuyên khoa nội tim mạch về hỗ trợ Bệnh viện Đa khoa thị xã Kỳ Anh.
Được biết, thời gian tới, Bệnh viện Đại học Y Hà Nội sẽ tiếp tục cử thêm 3 - 4 bác sỹ để tiếp tục hỗ trợ cho các cơ sở y tế ở Hà Tĩnh với các chuyên môn sâu như: chẩn đoán hình ảnh, hồi sức cấp cứu, ngoại thần kinh, tim mạch…
Việc Bệnh viện Đại học Y Hà Nội cử các bác sỹ về hỗ trợ cho các cơ sở y tế tuyến huyện ở Hà Tĩnh nằm trong chương trình hợp tác tổng thể giữa Sở Y tế Hà Tĩnh và Bệnh viện Đại học Y Hà Nội với mục tiêu đào tạo, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực, chuyển giao kỹ thuật chuyên sâu, góp phần nâng tầm năng lực của y tế tuyến dưới trong công tác thăm khám, chẩn đoán, điều trị cho người bệnh, qua đó hạn chế việc chuyển tuyến, giảm tải cho y tế tuyến trên.
Mặc dù ổ dịch sốt xuất huyết ở TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) cơ bản được khống chế, tuy nhiên bệnh vẫn có thể lây lan ra cộng đồng nếu chủ quan, lơ là, không tuân thủ nghiêm các khuyến cáo.
Câu chuyện cảm động về anh Lê Khắc Thành chăm mẹ đang điều trị tại Bệnh viện Phục hồi chức năng Hà Tĩnh đã lan tỏa thông điệp về tình mẫu tử và sự nỗ lực, kiên trì vươn lên trong cuộc sống.
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị trong toàn ngành phối hợp với chính quyền địa phương triển khai ngay chiến dịch diệt lăng quăng, bọ gậy để phòng, chống sốt xuất huyết.
Với vai trò là thầy giáo - thầy thuốc, các giảng viên tại Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh đang nỗ lực vì sự nghiệp “trồng người” và tích cực cống hiến cho sự nghiệp cứu người.
Theo thông tin từ Trung tâm Y tế TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), ngày hôm nay trên địa bàn có thêm 1 ca mắc sốt xuất huyết, nâng tổng số ca mắc từ đầu năm 2024 đến nay lên 7 ca (1 ca xâm nhập).
Ngành Y tế Hà Tĩnh khuyến cáo khi xuất hiện các triệu chứng đau mắt đỏ, người dân cần đến các cơ sở y tế để được tư vấn điều trị, tránh để xuất hiện các biến chứng nguy hiểm.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Ngành Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các cơ sở khám chữa bệnh tăng cường hoạt động sàng lọc, phát hiện sớm và cách ly kịp thời ca nhiễm hoặc nghi nhiễm sởi, ho gà.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.