(Baohatinh.vn) - Ngoài quán Boon BBQ nằm trong Khu liền kề 5-6 của Khu đô thị Vinhomes Hà Tĩnh, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật (CDC) Hà Tĩnh thông báo tìm người thêm 4 địa điểm liên quan đến 3 ca mắc COVID-19 cộng đồng chiều 4/11.
Liên quan đến 3 ca mắc COVID-19 ngày 4/11/2021 tại quán Boon BBQ nằm trong Khu liền kề 5-6 của Khu đô thị Vinhomes Hà Tĩnh, CDC Hà Tĩnh thông báo tìm người đến tất cả 5 địa điểm theo từng khoảng thời gian cụ thể như sau:
- Quán Boon BBQ, khu liền kề 5-6, khu đô thị Vinhomes Hà Tĩnh, từ ngày 27/10 đến ngày 4/11;
- Rạp chiếu phim CGV Vincom Hà Tĩnh, khoảng 8h30 đến 15h00, ngày 31/10;
- Phòng tập Gym Green sau đường Hồ Phi Chấn - thành phố Hà Tĩnh, từ 7h - 8h ngày 27/10 đến nay;
- Quán bún bò Huế, đường Hồng Liên 6, khu Vincom, khoảng 9h ngày 3/11 và khoảng 10h ngày 04/11;
- Quầy thuốc Thành Sen, đối diện quán Karaoke Ruby, đường Hàm Nghi, khoảng hơn 9h, ngày 03/11.
Những người đến các địa điểm và thời gian trên liên hệ ngay với cơ quan y tế địa phương để được tư vấn hỗ trợ hoặc gọi đường dây nóng của Trung tâm Kiểm soát bệnh tật Hà Tĩnh: 0961.202.026 để được tư vấn hỗ trợ.
Đề nghị ủy ban nhân dân các huyện, thành phố, thị xã; Trung tâm y tế các huyện, thành phố, thị xã chỉ đạo các tổ truy vết khẩn trương rà soát, truy vết các trường hợp liên quan và triển khai các biện pháp phòng chống dịch theo quy định.
Ngay sau khi phát hiện 3 trường hợp dương tính với virus SARS-CoV-2 trên địa bàn TP Hà Tĩnh, các lực lượng chức năng đã tiến hành truy vết, tính đến 17h chiều nay (4/11) đã xác định có 79 trường hợp F1.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".