(Baohatinh.vn) - Sau 3 phần tranh tài, thị trấn Lộc Hà xuất sắc vượt qua các đội tuyển khác để giành giải nhất Hội thi “Dân vận khéo” cụm 1 năm 2024 của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Sáng 10/7, huyện Lộc Hà tổ chức Hội thi “Dân vận khéo” cụm 1, năm 2024. Tham gia tranh tài có 6 đội tuyển của các xã: Thạch Kim, Thạch Châu, Thạch Mỹ, Mai Phụ, Hộ Độ và thị trấn Lộc Hà (Trong ảnh: Đại biểu tham dự và khán giả đến cổ vũ hội thi). Trong thời gian 1 buổi, 6 đội tuyển tham gia tranh tài 3 phần thi là: chào hỏi; hiểu biết kiến thức về công tác dân vận (gồm kiến thức và xử lý tình huống); thi tiểu phẩm. Nhờ quá trình chuẩn bị chu đáo, tập luyện công phu, quyết tâm thi tài, các đội thi đã thể hiện xuất sắc phần thi của mình (Trong ảnh: Phần thi chào hỏi của đội tuyển xã Thạch Mỹ). Trong phần thi chào hỏi, các đội dự thi đã giới thiệu khái quát về địa phương, đơn vị, thành viên trong đội; kết quả thực hiện công tác dân vận trên địa bàn; mục đích, ý nghĩa và tinh thần tham gia hội thi... (Trong ảnh: Phần thi chào hỏi của đội tuyển thị trấn Lộc Hà).
Phần thi hiểu biết kiến thức về công tác dân vận gồm có hai nội dung: trả lời bộ 10 câu hỏi do ban tổ chức chuẩn bị bằng cách chọn đáp án có sẵn; vận dụng kinh nghiệm xử lý tình huống là các vụ việc trong thực tiễn dân vận (Trong ảnh: Đội tuyển xã Thạch Châu tham gia tranh tài bằng tiểu phẩm vận động quần chúng nhân dân hiến đất, hiến cây xây dựng NTM). Ở phần thi tiểu phẩm, các đội tái hiện lại những tình huống dân vận cụ thể đã được giải quyết, xử lý thành công tại cơ sở. Qua đó, làm nổi bật các điển hình, cách làm hay, sự khéo léo trong thực hiện nhiệm vụ này (Trong ảnh: Đội tuyển xã Mai Phụ thể hiện tiểu phẩm vận động Nhân dân tham gia thực hiện Đề án 06).
Sau 1 buổi tranh tài, đội tuyển thị trấn Lộc Hà xuất sắc giành giải nhất, đội tuyển xã Thạch Châu đạt giải nhì (2 đội sẽ đại diện cụm dự thi vòng trong của huyện). Ban tổ chức cũng đã trao 2 giải ba và 2 giải khuyến khích cho các đội tuyển khác.
Hội thi "Dân vận khéo” năm 2024 là đợt sinh hoạt chính trị tạo sức lan toả sâu rộng trong Đảng và toàn xã hội về vai trò, vị trí của công tác dân vận nói chung và phong trào thi đua “Dân vận khéo” nói riêng. Đây cũng là dịp để những người làm công tác dân vận, cán bộ cơ sở giao lưu, trao đổi, học hỏi, nâng cao kiến thức, kinh nghiệm... để hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Tại Lộc Hà, 12 xã, thị trấn được chia thành 2 cụm để thi đấu (mỗi cụm 6 đội). Mỗi cụm lựa chọn 2 đội xuất sắc nhất vào vòng trong để tranh tài với các đội cấp huyện. Kết thúc hội thi, đội nào có kết quả cao nhất sẽ tham gia vòng thi cụm do Ban Chỉ đạo Phong trào thi đua “Dân vận khéo” tỉnh tổ chức.
39 học sinh xuất sắc vừa hoàn thành xong lớp 12 ở Trường THPT Thành Sen (TP Hà Tĩnh) và Trường THTP Lý Chính Thắng (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã vinh dự được đứng vào hàng ngũ của Đảng Cộng sản Việt Nam.
Chủ nhiệm UBKT Trung ương Trần Cẩm Tú yêu cầu UBKT các cấp chủ động tham mưu cấp ủy, tổ chức Đảng triển khai thực hiện có hiệu quả, hoàn thành các chương trình kiểm tra, giám sát năm 2024.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng yêu cầu cấp ủy, UBKT các cấp tiếp tục quán triệt, triển khai nghiêm túc các quy định của ngành, đồng thời tăng cường kỷ luật, kỷ cương trong thực thi nhiệm vụ.
Sáng 9/7, Bộ Chính trị, Ban Bí thư tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc quán triệt, triển khai thực hiện Quy định số 144-QĐ/TW ngày 9/5/2024 về chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên trong giai đoạn mới; Chỉ thị số 35-CT/TW ngày 14/6/2024 của Bộ Chính trị về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội lần thứ XIV của Đảng.
Cùng với cán bộ, đảng viên cả nước, gần 46.000 cán bộ, đảng viên trên địa bàn Hà Tĩnh đã được Bộ Chính trị, Ban Bí thư quán triệt Quy định số 144-QĐ/TW ngày 09/5/2024 về chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên trong giai đoạn mới và Chỉ thị số 35-CT/TW ngày 14/6/2024 của Bộ Chính trị về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIV của Đảng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa thay mặt Bộ Chính trị ký ban hành Quy định số 144-QĐ/TW (ngày 9/5/2024) quy định chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên trong giai đoạn mới. Báo Hà Tĩnh xin giới thiệu toàn văn Quy định số 144-QĐ/TW.
Trưởng ban Nội chính Trung ương Phan Đình Trạc đề nghị các ban chỉ đạo cấp tỉnh tập trung lãnh đạo, chỉ đạo công tác phát hiện và xử lý tham nhũng, tiêu cực, đẩy nhanh tiến độ điều tra, xử lý các vụ án, vụ việc tham nhũng, tiêu cực ở địa phương.
Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, văn kiện là tài liệu quan trọng, cần phát huy trí tuệ tập thể, xây dựng kịp tiến độ, đảm bảo chất lượng.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng ghi nhận sự nỗ lực của các cấp, ngành, địa phương và những kết quả đạt được; đồng thời yêu cầu tiếp tục thực hiện quyết liệt các mục tiêu, chỉ tiêu, nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm.
6 tháng cuối năm, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) tiếp tục đẩy mạnh xây dựng NTM, triển khai hiệu quả các đề án phát triển sản xuất, thu hút đầu tư, du lịch...
Đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh đề nghị Ban Cán sự Đảng UBND tỉnh chỉ đạo UBND tỉnh rà soát các chỉ tiêu, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và từ nay đến cuối nhiệm kỳ để tập trung lãnh đạo, chỉ đạo đạt mức cao nhất.
Vào ngày này (30/6) cách đây 101 năm, Nguyễn Ái Quốc - Hồ Chí Minh đã lần đầu tiên đặt chân đến nước Nga, trực tiếp nghiên cứu lý luận và thực tiễn chủ nghĩa xã hội hiện thực theo hình mẫu nước Nga Xô viết, đặt nền tảng cho mối quan hệ lịch sử đặc biệt giữa hai dân tộc Việt Nam và Nga.
Hội thi “Dân vận khéo” cụm thi số 1 TP Hà Tĩnh là dịp để các cán bộ, hội viên trao đổi kinh nghiệm, nâng cao kỹ năng xử lý tình huống dân vận tại cơ sở.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trương Thanh Huyền đề nghị tiếp tục nâng cao hiệu quả công tác dân vận cơ sở; đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức chính trị - xã hội.
Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ nhằm giúp cho cán bộ làm công tác dân vận ở TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) thực hiện có hiệu quả công tác vận động đoàn viên, hội viên và các tầng lớp nhân dân tích cực tham gia các phong trào thi đua.
6 tháng cuối năm 2024, huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục tập trung triển khai các nhiệm vụ xây dựng Đảng, phát triển KT-XH với tinh thần chủ động, quyết liệt và cụ thể.
Năm học 2023-2024, trên địa bàn toàn tỉnh Hà Tĩnh có 1.961 học sinh ở các trường THPT, Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên được giới thiệu học lớp bồi dưỡng nhận thức Đảng, trong đó 744 em được kết nạp vào Đảng.
Lãnh đạo, phóng viên, biên tập viên các cơ quan báo chí ở Hà Tĩnh và các tỉnh, thành trong cả nước được bồi dưỡng nhiều kiến thức về công tác xây dựng Đảng năm 2024.
Đồng chí Đinh Thị Mai - Vụ trưởng Vụ Tuyên truyền (Ban Tuyên giáo Trung ương) đánh giá: Hà Tĩnh đã triển khai Kết luận 88-KL/TW của Bộ Chính trị một cách bài bản và đạt nhiều kết quả nổi bật.
Thay mặt Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng vừa ký ban hành chỉ thị về đẩy mạnh công tác phát triển đảng viên trong tình hình mới.