(Baohatinh.vn) - Các chuyên gia Trường Đại học Y Hà Nội đánh giá cao những hoạt động của Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh trong việc nâng cao chất lượng của các phòng xét nghiệm.
BVĐK tỉnh Hà Tĩnh làm việc với đoàn công tác của Trường Đại học Y Hà Nội.
Nằm trong khuôn khổ Dự án Nâng cao năng lực y tế công cộng thiết yếu khu vực phía Bắc, giai đoạn 2016-2021, do Trung tâm Kiểm soát bệnh tật Hoa Kỳ tài trợ, từ ngày 2 - 3/6/2023, đoàn công tác của Trung tâm Kiểm chuẩn chất lượng xét nghiệm y học thuộc Trường Đại học Y Hà Nội đã về hỗ trợ kỹ thuật, đánh giá việc triển khai hệ thống quản lý chất lượng của các phòng xét nghiệm tại Bệnh viện Đa khoa (BVĐK) tỉnh Hà Tĩnh.
Đoàn công tác đã đánh giá cao những nỗ lực của BVĐK tỉnh trong việc nâng cao hệ thống quản lý chất lượng phòng xét nghiệm, nhất là trong quản lý nhân sự; quản lý trang thiết bị; quản lý mua sắm vật tư, hóa chất và sinh phẩm; quản lý quá trình xét nghiệm; quản lý thông tin; tăng cường cơ sở vật chất và an toàn phòng xét nghiệm…
Bên cạnh đó, đoàn cũng kiến nghị BVĐK tỉnh tiếp tục thực hiện duy trì và cải tiến một số tiêu chí để hoàn thiện hệ thống quản lý chất lượng.
Các chuyên gia khảo sát, đánh giá thực tế công tác quản lý trang thiết bị tại phòng xét nghiệm của Khoa Vi sinh.
Làm việc với đoàn, BVĐK tỉnh đã kiến nghị Dự án Nâng cao năng lực y tế công cộng thiết yếu khu vực phía Bắc, giai đoạn 2016-2021 tiếp tục có sự hỗ trợ đào tạo các lớp quản lý chất lượng phòng xét nghiệm và xác định giá trị sử dụng phương pháp cho chuyên ngành vi sinh gắn với cấp chứng chỉ; hỗ trợ chuyên nghành vi sinh đào tạo các khoá về chương trình nội kiểm, ngoại kiểm miễn phí về các kỹ thuật thường quy...
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".