(Baohatinh.vn) - Chương trình là một phần trong kế hoạch công tác xã hội, phục vụ cộng đồng năm 2024 của Công ty VEPIC, góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh Hà Tĩnh trong đổi mới phương pháp dạy, học.
Sáng 8/8, Sở GD&ĐT phối hợp với Công ty cổ phần Đầu tư xuất bản - Thiết bị giáo dục Việt Nam chi nhánh Miền Bắc (VEPIC) tổ chức lễ trao tặng sách và thiết bị giáo dục cho 8 thư viện trường học tỉnh Hà Tĩnh.
Dự buổi lễ tiếp nhận sách có đại diện lãnh đạo Sở GD&ĐT Hà Tĩnh.
Đại biểu tham dự chương trình.
Cùng với chương trình “Hành trình trao sách, chắp cánh ước mơ”, năm nay, Công ty VEPIC triển khai chương trình “Thư viện xanh” với mục tiêu cung cấp sách và thiết bị hỗ trợ công tác dạy học cho thư viện các trường để học sinh dùng chung.
Với tinh thần đó, dịp này, Công ty VEPIC trao tặng 7.592 bản sách, 376 bộ thiết bị giáo dục tối thiểu và 8 chiếc tivi 65 inch phục vụ công tác giảng dạy cho 8 trường tiểu học trên địa bàn Hà Tĩnh.
Ông Đoàn Văn Ninh – Phó Tổng Giám đốc Công ty VEPIC: Chương trình là một phần trong kế hoạch công tác xã hội, phục vụ cộng đồng năm 2024 của Công ty VEPIC nhằm đồng hành cùng các cơ sở giáo dục trong suốt quá trình sử dụng sách giáo khoa Cánh diều. Công ty mong muốn các nhà trường sử dụng hiệu quả các bộ sách, trang thiết bị được trao tặng.
Đây là hoạt động ý nghĩa, thiết thực trong việc bổ sung nguồn tư liệu phong phú từ bộ sách Cánh diều, qua đó hỗ trợ giáo viên trong việc tổ chức và thực hiện đổi mới phương pháp giáo dục theo Chương trình giáo dục phổ thông 2018; giúp học sinh phát huy tính tích cực, chủ động và sáng tạo theo phương pháp giáo dục mới. Sự hỗ trợ này cũng sẽ góp phần tạo dựng một môi trường học tập thân thiện, hiện đại và hiệu quả, từ đó khơi dậy niềm đam mê học tập và khám phá tri thức của các em học sinh.
Đây cũng là năm thứ 5 Công ty VEPIC triển khai chương trình hỗ trợ sách tại các tỉnh, thành, trong đó có Hà Tĩnh.
Phó Giám đốc Sở GD&ĐT Hà Tĩnh Nguyễn Quốc Anh bày tỏ cảm ơn và mong muốn tiếp tục nhận được sự quan tâm, đồng hành của công ty trong các hoạt động hỗ trợ các trường học, học sinh khó khăn trên địa bàn. Lãnh đạo Công ty VEPIC trao tặng sách và thiết bị giáo dục cho lãnh đạo Sở GD&ĐT Hà Tĩnh. Các trường tiểu học trên địa bàn đón nhận món quà từ Công ty VEPIC.
Vượt qua nhiều thí sinh xuất sắc trong cả nước, 4 học sinh của Hà Tĩnh vinh dự đoạt giải nhất, giải ba tại Vòng chung kết Hội thi Tin học trẻ toàn quốc lần thứ XXX năm 2024.
Vượt lên hoàn cảnh khó khăn, cặp song sinh Trần Hoàng Như Quỳnh và Trần Hoàng Diễm Quỳnh (Đức Thọ, Hà Tĩnh) đều đạt điểm cao trong Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 để nuôi giấc mơ làm cô giáo.
Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc năm 2024 thu hút sự tham gia của gần 130.000 thí sinh, trở thành sân chơi tri thức, nhân lên niềm đam mê, tình yêu sách trong các em học sinh Hà Tĩnh.
Kết hợp từ nhiều chương trình, dự án, nhất là nguồn xã hội hóa, các địa phương và ngành GD&ĐT Hà Tĩnh tiếp tục đầu tư cơ sở vật chất trường lớp chuẩn bị cho năm học mới.
Hoạt động trải nghiệm hè là dịp để học sinh iSchool Hà Tĩnh kết nối với bạn bè mới, tự tin thể hiện bản lĩnh trên các lĩnh vực trí tuệ, thể lực, nghệ thuật và năng khiếu.
Buổi lễ là dịp ghi nhận, vinh danh kết quả của Trần Minh Hoàng và sự nỗ lực của ngành GD&ĐT Hà Tĩnh trong việc phát hiện, bồi dưỡng nhân tài cho quê hương, đất nước.
Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng động viên các em học sinh tiếp tục nỗ lực, vượt qua khó khăn để đạt thành tích tốt hơn trên giảng đường đại học.
Sau 17 giờ chiều nay, hệ thống tuyển sinh chung sẽ đóng để phục vụ công tác xét tuyển. Việc xét tuyển sẽ theo nguyên tắc ưu tiên nguyện vọng cao nhất nếu thí sinh đủ điều kiện trúng tuyển.
Dù đã nhiều ngày trôi qua nhưng kết quả Cuộc thi Olympic Toán học quốc tế năm 2024 vẫn còn ngân vang trong trong lòng người dân Hà Tĩnh khi truyền thống hiếu học của quê hương thêm một lần nữa được tô thắm. Và người viết nên dòng sử vàng đất học lần này là Trần Minh Hoàng - lớp 11, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh.
Trở về từ Vương quốc Anh, em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) đã có những chia sẻ về tấm huy chương bạc Olympic Toán học quốc tế năm 2024.
Em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) - chủ nhân HCB Olympic Toán học quốc tế năm 2024 được người thân, thầy cô và bạn bè chào đón ngay khi trở lại Việt Nam.
Thông tin về các thủ khoa, thành tích các trường trong Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 đã trở thành đề tài nóng hổi trên các phương tiện truyền thông nhiều ngày qua. Hà Tĩnh tự hào khi vừa khép lại một mùa thi thắng lợi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.