(Baohatinh.vn) - Cuộc thi “Ảnh đẹp Du lịch Hà Tĩnh” và video clip “Hà Tĩnh trong tôi” năm 2018 vừa kết thúc với những dư âm tốt đẹp đối với các tác giả dự thi lẫn công chúng. Dưới góc nhìn đầy tính nghệ thuật và những khám phá, sáng tạo trong hình thức thể hiện của các tác giả, đã có thêm nhiều góc nhìn mới, khắc hoạ đậm nét vẻ đẹp du lịch Hà Tĩnh…
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh cùng đại diện ban tổ chức và tác giả thưởng lãm các bức ảnh được chọn triển lãm tại lễ trao giải cuộc thi.
Hà Tĩnh là địa phương có tiềm năng khá lớn về du lịch, từ cảnh quan thiên nhiên đến di tích lịch sử, văn hoá và các lễ hội. Cuộc thi nhằm khai thác sâu hơn vẻ đẹp đó đồng thời giới thiệu, tuyên truyền, quảng bá rộng rãi với du khách trong nước, quốc tế về tài nguyên du lịch của Hà Tĩnh.
Mặc dù phát động trong khoảng thời gian ngắn nhưng qua gần 2 tháng, ban tổ chức đã nhận được 271 bức ảnh của 24 tác giả và 9 video clip của 5 tác giả, nhóm tác giả ở trong và ngoài tỉnh tham gia.
Khép lại cuộc thi “Ảnh đẹp du lịch Hà Tĩnh” và “video clip Hà Tĩnh trong tôi” đã có 11 tác phẩm ảnh và 5 tác phẩm video clip được trao giải. Ngoài ra, 35 tác phẩm được chọn triển lãm cũng đã mang đến nhiều cảm xúc cho người xem.
Tất cả các tác phẩm tham gia cuộc thi lần này đều đáp ứng yêu cầu của ban tổ chức về nội dung ảnh và video clip. Trong lần tổ chức tới, nhằm nâng cao hơn nữa chất lượng cuộc thi, chúng tôi sẽ phối hợp với Hội Nhiếp ảnh Việt Nam, tổ chức quy mô lớn hơn và sẽ chấm trực tiếp trên internet.
Ông Lê Trần Sáng – Phó Giám đốc Sở VH-TT&DL, Trưởng Ban tổ chức cuộc thi
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
“Tôi có thể hiểu được tiếng các loài chim và đã hỗ trợ xây dựng được hơn 20 mô hình bảo tồn chim trời với hàng chục loài, tạo nên những mô hình du lịch sinh thái nổi tiếng thu hút du khách. Tôi mong muốn giúp Hà Tĩnh xây dựng mô hình này”, ông Lê Danh Cương chia sẻ.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Quần thể Khu di tích Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác tại huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ những giá trị văn hóa - lịch sử về Đại danh y và là điểm đến văn hóa tâm linh của người dân muôn phương.
Xinh đẹp, tài năng, không ngại những vất vả trong nghiên cứu khoa học, nữ sinh quê Hà Tĩnh - Phạm Thị Thuỳ Dương (sinh viên năm 4, Đại học Bách khoa - Đại học Đà Nẵng) đã chứng minh không có giới hạn nào cho phụ nữ, miễn là có đủ sự yêu thích và đam mê.
Sở VH-TT&DL Hà Tĩnh đã thực hiện số hóa dữ liệu hình ảnh và đưa vào hoạt động tại Khu du lịch Chùa Hương, Khu di tích Đại thi hào Nguyễn Du, Khu du lịch văn hóa sinh thái Hải Thượng.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Đón bình minh trên biển Thạch Hải (Thạch Hà, Hà Tĩnh) để hòa mình vào dòng nước mát, chiêm ngưỡng cảnh đẹp đất trời và cảm nhận những điều tuyệt vời của biển Hà Tĩnh.
Ban Quản lý Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã xây dựng kế hoạch chi tiết, triển khai kịp thời các phần việc, đảm bảo cơ sở vật chất, nhân lực để người dân mọi miền về tri ân các anh hùng liệt sĩ.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Trong 6 tháng đầu năm 2024, Hà Tĩnh đón trên 3,5 triệu lượt khách tham quan, tuy nhiên khách lưu trú chỉ đạt hơn 447 nghìn lượt, giảm 18% so với cùng kỳ.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Khi mặt trời ló rạng, người dân và du khách đã chào đón bình minh tuyệt đẹp và hòa mình vào làn nước mát trong của biển Xuân Thành (Nghi Xuân – Hà Tĩnh).
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Một gia đình hạnh phúc với người chồng tâm lý, biết sẻ chia, hai con chăm ngoan, học giỏi là tài sản vô giá của chị Hoàng Thị Diệu Linh (Công ty CP Dược Hà Tĩnh).
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.