Bằng nhiều hình thức tuyên truyền, huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã và đang giúp người dân tiếp cận thông tin nhằm nâng cao dân trí, hướng đến thoát nghèo bền vững.
Mô hình sản xuất kẹo cu đơ Xuân Kiên của gia đình chị Hồ Thị Xuân (xóm Long Đình, xã Sơn Trung, huyện Hương Sơn) tạo nguồn thu nhập hiệu quả cho hộ gia đình góp phần xóa đói giảm nghèo, phát triển kinh tế xã hội của địa phương.
Nhằm tạo cơ hội cho người nghèo vươn lên ổn định cuộc sống, huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) đã bảo đảm sinh kế cho người dân để xóa đói giảm nghèo, phát triển kinh tế...
Việc thực hiện tốt công tác an sinh xã hội, phát huy hiệu quả các nguồn vốn vay, góp phần giúp hội viên Hội Người mù Hà Tĩnh nâng cao chất lượng cuộc sống.
3 năm qua (từ 2021 - 2023), phong trào thi đua “Vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau” ở Can Lộc (Hà Tĩnh) đã đi vào chiều sâu, tạo động lực cho người nghèo trên địa bàn vươn lên trong cuộc sống.
Hơn 200 cụm loa truyền thanh cơ sở trên địa bàn 18 xã, thị trấn đã góp phần quan trọng đưa chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước đến tận người dân Can Lộc (Hà Tĩnh) một cách đầy đủ, kịp thời.
Là người đứng đầu địa phương có tỷ lệ hộ nghèo cao, ông Nguyễn Công Cư - Trưởng thôn Tân Sơn (xã Kỳ Thọ, huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) luôn trăn trở với người dân về cách làm ăn, đồng thời tích cực làm cầu nối để họ tiếp cận các nguồn vốn chính sách nhằm thoát nghèo bền vững.
Thời gian qua, các mô hình sinh kế được hỗ trợ từ Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp nhiều hoàn cảnh khó khăn ở Can Lộc (Hà Tĩnh) được tiếp sức trên hành trình thoát nghèo.
Với 21 tỷ đồng từ các nguồn hỗ trợ của tỉnh, Bộ Công an, sự kết nối của địa phương, ước mơ về ngôi nhà kiên cố của 266 hộ nghèo, cận nghèo trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) dần trở thành hiện thực.
Phó Trưởng ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương đề nghị huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) chú trọng công tác tuyên truyền, nhân rộng các điển hình trong xóa đói, giảm nghèo bền vững.
Phó Trưởng ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương Phan Văn Hùng đề nghị Hà Tĩnh tiếp tục xây dựng và nhân rộng các mô hình giảm nghèo bền vững trong thời gian tới.
Quản lý có hiệu quả nguồn ủy thác, tín chấp qua các ngân hàng, quỹ phát triển với tổng dư nợ trên 667 tỷ đồng, các cấp hội phụ nữ ở Can Lộc (Hà Tĩnh) đã và đang trao cơ hội giúp nhiều hội viên thoát nghèo.
Việc tiếp cận nguồn vốn vay từ các kênh tín dụng đã giúp bà con nông dân ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) có được sinh kế ổn định, thoát nghèo bền vững, từng bước vươn lên khấm khá.
Thực hiện công tác giảm nghèo, những năm qua, huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) đã phát huy vai trò của các tổ chức, đoàn thể trong hướng dẫn, tiếp cận các nguồn vốn, đưa lại hiệu quả tích cực.
Hà Tĩnh đã triển khai các chính sách, chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giúp nhiều hộ nghèo, hộ cận nghèo có điều kiện phát triển kinh tế, vươn lên thoát nghèo bền vững.
Hoạt động truyền thông trên địa bàn Đức Thọ (Hà Tĩnh) được triển khai đa dạng, sâu rộng góp phần tạo sự chuyển biến mạnh mẽ về nhận thức và hành động trong thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững, xây dựng nông thôn mới.
Sự chung tay góp sức của cộng đồng đã nhân lên niềm vui cho các hộ nghèo, gia đình người có công với cách mạng trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) khi được sống trong những ngôi nhà mới ấm áp nghĩa tình.
Từ nguồn kinh phí Ban Vận động cứu trợ tỉnh Hà Tĩnh hỗ trợ, đến nay, huyện Thạch Hà đã khởi công xây dựng 35 nhà ở cho hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Hướng tới mục tiêu giảm nghèo bền vững cũng như giúp các gia đình khó khăn “an cư lạc nghiệp”, huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã triển khai xây dựng hàng trăm ngôi nhà kiên cố cho hộ nghèo, cận nghèo...
Bên cạnh huy động các nguồn vốn hỗ trợ, thời gian qua, Hội LHPN huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) còn đặc biệt quan tâm hỗ trợ phụ nữ xây dựng các ý tưởng khởi nghiệp. Nhờ đó, các mô hình giúp phụ nữ phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo đã và đang phát huy hiệu quả.
Những năm qua, huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã linh hoạt lồng ghép các chương trình, ưu đãi về vốn cũng như tích cực hỗ trợ các mô hình sinh kế giúp người dân phát triển kinh tế, vươn lên thoát nghèo.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh giao các sở ngành, địa phương hướng dẫn, quản lý, sử dụng nguồn vốn thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia (MTQG) đúng mục đích, đối tượng và quy định.
Từ nguồn vốn của dự án “Đa dạng hóa sinh kế, phát triển mô hình giảm nghèo” đã tiếp sức cho nhiều gia đình trên địa bàn TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) tăng thu nhập, thoát nghèo.
Sự phối hợp đồng bộ giữa Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh và Hội LHPN tỉnh trong chương trình "Đồng hành cùng phụ nữ biên cương" đã mang lại hiệu quả tích cực. Nhiều gia đình thuộc diện hộ nghèo ở huyện miền núi Hương Sơn có cơ hội thoát nghèo, nâng cao thu nhập.
Thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia, Hà Tĩnh giảm tỷ lệ hộ nghèo vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi xuống gần 1%/năm; tỷ lệ hộ nghèo đa chiều năm 2022 đạt 3,79%, giảm 0,89% so với năm 2021, đạt chỉ tiêu Trung ương giao. Toàn tỉnh đã có 177/181 xã đạt chuẩn NTM; 9/13 huyện, thị, thành đạt chuẩn/hoàn thành nhiệm vụ xây dựng NTM.
Thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia (MTQG) , Hà Tĩnh đã giảm tỷ lệ hộ nghèo vùng đồng bào dân tốc thiểu số và miền núi xuống gần 1%/năm; tỷ lệ hộ nghèo đa chiều năm 2022 còn 3,79%. Toàn tỉnh đã có 177/181 xã đạt chuẩn NTM, 9/13 địa phương cấp huyện đạt chuẩn/hoàn thành xây dựng NTM.
Tại kỳ họp tới, HĐND tỉnh Hà Tĩnh sẽ xem xét, quyết nghị việc cụ thể hóa quy định về nguyên tắc, tiêu chí, định mức phân bổ vốn ngân sách Nhà nước và tỷ lệ vốn đối ứng của ngân sách địa phương thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững.
Toàn tỉnh Hà Tĩnh sẽ huy động hơn 8.500 cán bộ tham gia Tổng rà soát hộ nghèo, hộ cận nghèo và xác định hộ làm nông nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp có mức sống trung bình giai đoạn 2021 - 2025.