(Baohatinh.vn) - Sáng 22/1, Ban Điều phối Dự án SRDP-IWMC phối hợp với Dự án CIAT tổ chức hội thảo thông qua các bên về dự án liên quan đến cây trồng lấy củ (FoodSTART).
Dự án hỗ trợ an ninh lương thực bằng cây có củ tại Châu Á (FoodSTART) được khởi động vào năm 2011.
Hiện nay, nguồn thực phẩm từ nông nghiệp của các hộ gia đình tại khu vực Châu Á- Thái Bình Dương đang phải đối mặt với rủi ro đến từ các yếu tố sinh lý và kinh tế - xã hội. Do đó, nhu cầu cấp thiết hiện nay là xác định khả năng cải thiện an ninh lương thực của cây có củ thông qua các biện pháp quản lý phù hợp để tăng cường khả năng phục hồi nguồn thực phẩm.
Dự án FoodSTART tập trung vào việc nâng cao khả năng thích ứng với biến đổi khí hậu của người nghèo. Ngoài việc thu thập và tổng hợp bằng chứng về vai trò của các loại cây có củ trong việc hỗ trợ an ninh lương thực cho người nghèo, FoodSTART đã thiết lập các biện pháp tốt nhất để xác định mục tiêu và đạt được các tác động cần thiết.
Mô hình trồng khoai lang giống KLC 266 tại xã Kỳ Văn, huện Kỳ Anh. (Ảnh tư liệu)
Tại hội thảo, đại biểu tập trung phân tích về điều kiện thời tiết thất thường ảnh hưởng đến thời gian thu hoạch, chế biến, trồng và chăm sóc các loại cây; mối liên kết giữa các tác nhân trong chuỗi giá trị còn hạn chế; thiếu đầu ra cho các sản phẩm; khả năng tiếp cận, kỹ thuật chăm sóc và sự đa dạng của các loại cây có củ chưa cao…
Hội thảo cũng đưa ra một số giải pháp hỗ trợ an ninh lương thực bằng cây có củ như: có chiến lược, tài liệu khuyến nông nhằm quản lý cây trồng tốt hơn; hướng dẫn về các hình thức canh tác thân thiện hạn chế thoái hóa đất; lựa chọn các bộ giống (sắn, khoai lang) có năng suất cao, thị trường tốt; giảm thiểu thiệt hại sau thu hoạch thông qua chuyển đổi cơ bản ở cấp độ trang trại…
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.