(Baohatinh.vn) - Sáng 14/10, Đài PTTH Hà Tĩnh tổ chức khai mạc Liên hoan Phát thanh - Truyền hình toàn tỉnh lần thứ XX. Đây là hoạt động nghiệp vụ thường niên có ý nghĩa quan trọng trong việc đánh giá chất lượng chuyên môn của đội ngũ những người làm báo nói, báo hình tỉnh nhà.
Với 109 tác phẩm thuộc 18 đơn vị (gồm các phòng chuyên môn của Đài PTTH tỉnh, các đài cấp huyện, một số đơn vị có chuyên đề, chuyên mục đang phát sóng) tham gia, liên hoan lần này có nhiều tác phẩm nhất từ trước đến nay. Trong đó, có 74 tác phẩm truyền hình, 35 tác phẩm phát thanh thuộc 7 thể loại.
Phó giám đốc Đài PT-TH tỉnh Phan Trung Thành khai mạc liên hoan
2016 là năm diễn ra nhiều sự kiện lớn, trong đó có sự cố môi trường biển với nhiều thách thức, khó khăn trong phát triển KT –XH. Do đó, các mảng đề tài được phóng viên, biên tập viên lựa chọn nhiều nhất là nông nghiệp, nông thôn, xây dựng nông thôn mới (14 tác phẩm; tài nguyên – môi trường (8 tác phẩm); giáo dục đào tạo (7 tác phẩm)…
Liên hoan sẽ diễn ra trong hai ngày (14 - 15/10). Trong khuôn khổ liên hoan, sẽ có các hoạt động chuyên môn thiết thực. Đặc biệt có sự tham gia nói chuyện, trao đổi về nghiệp vụ của Nghệ sĩ nhân dân Nguyễn Thước với đội ngũ phóng viên, biên tập viên vào sáng 15/10. Đây là dịp để những người làm nghề báo trao đổi, rút kinh nghiệm trong quá trình tác nghiệp cũng như tham gia các kỳ liên hoan tiếp theo.
Trải qua 19 kỳ liên hoan, đã có nhiều tác phẩm đạt giải cao, được lựa chọn tham gia Liên hoan PTTH toàn quốc, các giải báo chí quốc gia và địa phương. Tiếp nối thành công của các kỳ liên hoan trước, liên hoan lần thứ XX sẽ là cơ sở để ban giám khảo tuyển chọn các tác phẩm có chất lượng, hoàn thiện để tham gia các “sân chơi” lớn hơn của những người làm báo.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.