(Baohatinh.vn) - Huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) có chủ trương quy hoạch lại, không để xây dựng nhà nghỉ ở khu vực sát biển Xuân Thành. Thế nhưng, nhiều hộ ở đây đã không sắp xếp lại mà bỏ dở việc kinh doanh, khiến cho khu vực này trở nên nhếch nhác...
Nhà hoang, quán hàng đổ nát...
Cát và rác tràn vào tận sân các dãy nhà trọ ven biển...
Những mái nhà lá bị đổ nát nhưng chủ hộ kinh doanh bỏ mặc...
Giường chiếu, chăn ga, gối nệm... vứt bỏ trong các căn phòng trọ...
Khu vực chế biến của các nhà hàng sau thời gian dài không hoạt động...
Vật dụng vứt lung tung, mái bị bốc ngói, cửa hư hỏng, sân đầy cây cỏ...
Những quán lá nằm sát bờ biển nay chỉ còn trơ khung...
Hàng cột của một nhà hàng từng được làm khá phong cách.
Mặt đất đầy rẫy tranh tro...
Những con đường bê tông bị cát vùi lấp
Ông Phạm Anh Tuấn – Trưởng Ban quản lý Khu du lịch Xuân Thành cho biết, huyện có chủ trương quy hoạch lại, không để xây dựng nhà nghỉ ở khu vực sát biển, chỉ bố trí xây nhà hàng nên người dân không tiếp tục đầu tư... Cũng theo ông Tuấn, việc dọn dẹp ki-ốt, nhà hàng và môi trường xung quanh thuộc về trách nhiệm của chủ cơ sở này, vì họ chưa trả lại đất. Ban Quản lý đã nhiều lần mời các hộ lên ký kết hợp đồng mới, yêu cầu dọn dẹp nhưng các hộ kinh doanh chưa thực hiện.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.