(Baohatinh.vn) - Trong hơn 3 tháng triển khai nhiệm vụ điều trị cho bệnh nhân COVID-19 (từ ngày 14/6 đến ngày 18/9), Trung tâm Y tế huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã điều trị khỏi cho 204/204 bệnh nhân COVID-19.
Chiều 18/9, bệnh nhân từng mắc COVID-19 cuối cùng trong đợt điều trị từ ngày 14/6 đến nay ở Trung tâm Y tế huyện Kỳ Anh đã được ra viện.
Lãnh đạo Trung tâm Y tế huyện Kỳ Anh trao giấy chứng nhận ra viện cho bệnh nhân cuối cùng đến thời điểm này.
Đó là kết quả đáng tự hào của đội ngũ y, bác sỹ Trung tâm Y tế huyện Kỳ Anh, bởi ngay khi mới hoàn thành cơ sở vật chất, kiện toàn bộ máy để đi vào hoạt động, trung tâm đã tiếp nhận nhiệm vụ đặc biệt, đầu tiên là chữa trị cho bệnh nhân COVID-19.
Cùng với 1 bệnh nhân ở Trung tâm Y tế Kỳ Anh, trong ngày hôm nay còn có 5 người từng mắc COVID-19 điều trị ở Khu cách ly F0 Mitraco (TX Kỳ Anh) được xuất viện.
Đến thời điểm này, các cơ sở y tế trong tỉnh đã điều trị khỏi cho 401 bệnh nhân COVID-19. 2 cơ sở y tế đã hoàn thành nhiệm vụ điều trị bênh nhân COVID-19 trong đợt điều trị tính từ ngày 4/6 đến nay là Bệnh viện Đa khoa khu vực Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo và Trung tâm Y tế huyện Kỳ Anh.
Toàn tỉnh hiện còn 22 bệnh nhân đang điều trị ở Bệnh viện Phổi Hà Tĩnh và Khu cách ly F0 Mitraco.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".