(Baohatinh.vn) - Ngày hội hiến máu tình nguyện đợt 1 năm 2020 ở huyện Kỳ Anh đã bổ sung hơn 200 đơn vị máu vào ngân hàng máu tỉnh Hà Tĩnh.
Sáng 29/8, Ban chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện huyện Kỳ Anh tổ chức ngày hội hiến máu tình nguyện năm đợt 1 năm 2020.
250 người đã tham gia ngày hội hiến máu tình nguyện.
Không chỉ có tuổi trẻ xung kích...
..., chiến sỹ công an hăng hái đi đầu...
... ngày hội hiến máu tình nguyện ở huyện Kỳ Anh còn thu hút cán bộ, công nhân viên chức ở các cơ quan và người dân tham gia với mong muốn “một giọt máu cho đi, một cuộc đời ở lại”.
Kết thúc chương trình, Ban tổ chức đã thu về 201 đơn vị máu để bổ sung vào ngân hàng máu, kịp thời phục vụ cứu chữa bệnh nhân.
Do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19, Ban tổ chức không tổ chức lễ khai mạc và tuyên dương người hiến máu như các chương trình trước. Công tác lấy máu tại được chia thành nhiều đợt, tránh tập trung cùng một lúc đông người.
Anh Nguyễn Kim Trường - Phó Bí thư phụ trách Huyện đoàn Kỳ Anh
Ngành Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các cơ sở khám chữa bệnh tăng cường hoạt động sàng lọc, phát hiện sớm và cách ly kịp thời ca nhiễm hoặc nghi nhiễm sởi, ho gà.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.