(Baohatinh.vn) - Kể từ nay, Bệnh viện Đa khoa TP Hà Tĩnh sẽ đảm nhận được việc phẫu thuật thay khớp háng cho bệnh nhân, góp phần giảm tải cho các bệnh viện tuyến trên.
Các bác sỹ tiến hành hội chẩn trước khi phẫu thuật thay khớp háng cho bệnh nhân.
Trong khuôn khổ Đề án Bệnh viện vệ tinh của Bệnh viện Đại học Y Hà Nội với Bệnh viện Đa khoa thành phố (BVĐK) Hà Tĩnh, trong 4 ngày (từ 11 đến 14/10), các chuyên gia đầu ngành của Bệnh viện Đại học Y Hà Nội đã chuyển giao kỹ thuật thay khớp háng nhân tạo cho các bác sỹ BVĐK thành phố.
Các chuyên gia Bệnh viện Đại học Y Hà Nội hướng dẫn phẫu thuật thay khớp háng cho các bác sỹ của BVĐK thành phố Hà Tĩnh
Trước đó, BVĐK thành phố Hà Tĩnh đã cử 2 bác sỹ và 2 điều dưỡng đi đào tạo về chuyển giao kỹ thuật thay khớp háng tại Bệnh viện Đại học Y Hà Nội trong thời gian 3 tháng, đồng thời mua sắm và lắp đặt hệ thống máy móc, thiết bị đảm bảo thực hiện kỹ thuật mới này.
Bác sỹ BVĐK thành phố Hà Tĩnh hướng dẫn bệnh nhân tập vận động sau thuật thuật khớp háng.
Theo bác sỹ Trần Nguyên Phú - Giám đốc BVĐK thành phố Hà Tĩnh, việc bệnh viện được chuyển giao và đảm nhận kỹ thuật thay khớp háng sẽ giúp người dân có cơ hội được hưởng các dịch vụ chuyên sâu ngay tại địa phương, giúp tiết kiệm chi phí điều trị, góp phần giảm tải cho các bệnh viện tuyến trên.
Ngoài chuyển giao kỹ thuật phẫu thuật thay khớp háng, trong đợt này, các chuyên gia thuộc Bệnh viện Đại học Y Hà Nội cũng đã hướng dẫn một số kỹ thuật chuyên sâu cho các bác sỹ BVĐK thành phố như: siêu âm tim, chọc hút tế bào tuyến giáp…
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".