(Baohatinh.vn) - 30 hộ dân xã Thạch Thắng (Thạch Hà, Hà Tĩnh) được tập huấn kỹ thuật chăn nuôi lợn, góp phần giảm nghèo bền vững, nâng cao thu nhập cho gia đình.
Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên (UBND huyện Thạch Hà) vừa tổ chức lớp học nghề kỹ thuật chăn nuôi lợn cho các hộ dân ở xã Thạch Thắng.
Tham gia lớp tập huấn có 30 hộ dân đang trong độ tuổi lao động, có nhu cầu học nghề trình độ sơ cấp ở xã Thạch Thắng.
Lớp học do Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên (UBND huyện Thạch Hà) tổ chức.
Trong 3 tháng (từ tháng 8 - tháng 11), các học viên được cung cấp những kiến thức cần thiết về vấn đề quy trình đảm bảo an toàn sinh học trong chăn nuôi lợn như: xây dựng chuồng nuôi, giống vật nuôi, thức ăn chăn nuôi, quản lý đàn vật nuôi, kiểm soát các tác động liên quan, tăng cường khả năng kháng bệnh cho vật nuôi; phòng và chẩn đoán một số bệnh dễ xảy ra ở lợn…
Kết thúc khóa học, các học viên được cấp chứng chỉ sơ cấp nghề.
Lớp học diễn ra trong 3 tháng.
Lớp học nghề giúp các hộ dân nắm bắt kỹ thuật, nâng cao kiến thức về chăn nuôi lợn; đồng thời, nâng cao nhận thức của người dân trong tham gia thực hiện dự án, phát triển kinh tế hộ, góp phần giảm nghèo bền vững, nâng cao thu nhập cho gia đình.
Mô hình hỗ trợ sinh kế của địa phương đã tạo động lực giúp anh Nguyễn Văn Đấu ở Kỳ Thượng (huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) vượt qua thời điểm khó khăn, vươn lên thoát nghèo.
Ông Nguyễn Tiến Dũng (trú thôn Châu Hạ, xã Thạch Châu, Lộc Hà, Hà Tĩnh) gắn bó với nghề muối đã 40 năm. Ở tuổi 74, ông vẫn đang bám trụ với nghề đã nuôi sống gia đình gần cả cuộc đời.
Bằng nhiều hình thức tuyên truyền, huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã và đang giúp người dân tiếp cận thông tin nhằm nâng cao dân trí, hướng đến thoát nghèo bền vững.
Hoàn thành chương trình hợp tác đào tạo nghề giữa Trường Cao đẳng Công nghệ Hà Tĩnh với Formosa Hà Tĩnh, học viên được tuyển dụng ngay vào doanh nghiệp làm việc.
Công ty MCC Việt Nam vừa đầu tư xây dựng khu văn phòng mới ở KKT Vũng Áng (Hà Tĩnh), giúp người lao động có môi trường làm việc chuyên nghiệp, hiện đại hơn.
Sau khi Công ty May Thiên Thành Five Star (xã Sơn Kim 1, huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh) dừng hoạt động, cuộc sống của hơn 120 công nhân gặp nhiều khó khăn.
Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) – Chi nhánh Nam Hà Tĩnh trân trọng thông báo tuyển dụng lao động theo vị trí tại các chi nhánh như sau:
Theo thông tin từ Trung tâm Dịch vụ việc làm Hà Tĩnh, tháng 6/2024, có 7 doanh nghiệp may mặc trên địa bàn đăng ký tuyển dụng hơn 3.600 lao động phổ thông.
Ăn sáng bằng mì tôm, giảm rau xanh, trái cây, hạn chế gửi tiền về nước... là cách lao động Việt ở Hàn Quốc đối phó với giá cả tăng nhanh, đồng won giảm mạnh so với USD.
Nhiều tập đoàn, doanh nghiệp đang áp dụng chế độ lương, thưởng, phúc lợi, nhà ở xã hội, tăng tốc chuyển đổi số vào sản xuất, kinh doanh... đóng góp hiệu quả vào tăng năng suất lao động.
Nhằm đáp ứng nhu cầu về phát triển dịch vụ y tế, tăng cường đội ngũ nhân lực, Bệnh viện Đa khoa TTH Hà Tĩnh tuyển dụng 46 vị trí chuyên môn và chức năng.
Lao động cư trú bất hợp pháp tại Hàn Quốc sẽ bị mất 100 triệu đồng tiền ký quỹ và tiền lãi. Số tiền này sẽ được chuyển vào ngân sách nhà nước cấp tỉnh, nơi người lao động cư trú trước khi xuất cảnh.
Để chuẩn bị cho năm học 2024-2025, Trường Tiểu học, THCS & THPT Albert Einstein Hà Tĩnh tuyển dụng một số vị trí giáo viên với số lượng, tiêu chuẩn và kế hoạch như sau:
Trung tâm Lao động ngoài nước (Bộ LĐ-TB&XH) vừa thông báo, Hà Tĩnh có 613 lao động trúng tuyển kỳ thi tiếng Hàn và kiểm tra tay nghề ngành nông nghiệp, ngư nghiệp.
Hơn 17 năm miệt mài lao động sáng tạo, anh Phan Xuân Thắng (Chi nhánh Cấp nước Hương Sơn, thuộc Công ty CP Cấp nước Hà Tĩnh) đã cho ra đời nhiều sáng kiến có giá trị ứng dụng cao.
Ngày Quốc tế lao động 1/5 cũng là ngày nghỉ cuối cùng đợt nghỉ lễ 30/4 và 1/5/2024, nhiều người lao động Hà Tĩnh vẫn miệt mài mưu sinh trong điều kiện nắng nóng oi bức.