(Baohatinh.vn) - Để đảm bảo công tác phòng dịch cho đàn gia súc, huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) đang triển khai tiêm vắc-xin tiêm phòng một số dịch bệnh nguy hiểm trên trâu, bò, lợn.
Sáng 31/8, tại thôn Đại Lợi, UBND thị trấn Đức Thọ tổ chức tiêm phòng tụ huyết trùng và lở mồm long móng cho 150 con trâu bò.
Huyện Đức Thọ có tổng đàn trâu, bò trên 13.000 con, đàn lợn trên 14.000 con. Đợt 2 năm 2023, huyện phấn đấu tiêm phòng cho đàn gia súc đạt 100%.
Hiện nay, huyện Đức Thọ đã giao chỉ tiêu tiêm phòng đợt 2 cho đàn gia súc đến tận các xã, thị trấn. Cụ thể: từ ngày 31/8 - 30/10/2023, tiêm đạt 21 ngàn liều vắc-xin phòng chống dịch bệnh lở mồm long móng và tụ huyết trùng cho đàn trâu, bò; 22 ngàn liều vắc-xin phòng chống dịch tả lợn châu Phi và tụ huyết trùng trên đàn lợn.
Đức Thọ phấn đấu đến 30/10/2023 hoàn thành tiêm phòng đợt 2 cho đàn gia súc
Để công tác tiêm phòng đợt 2 đạt hiệu quả cao, đảm bảo an toàn, phòng NN&PTNT, Trung tâm Ứng dụng KHKT & Bảo vệ cây trồng, vật nuôi huyện Đức Thọ đã cử cán bộ về tận các địa phương để đôn đốc, chỉ đạo và hướng dẫn công tác tiêm phòng; đẩy mạnh công tác tuyên truyền để người dân nâng cao ý thức phòng bệnh cho đàn vật nuôi.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.