(Baohatinh.vn) - Hà Tĩnh đã hoàn thành tiêm vắc-xin phòng COVID-19 mũi 1, đợt 5 đảm bảo an toàn, đúng quy định, với 21.003 người được tiêm, đạt 117%.
Trong đợt 5, Hà Tĩnh được Bộ Y tế phân bổ mũi 1 là 17.965 liều vắc-xin phòng COVID-19. Ngay khi tiếp nhận được vắc-xin, Sở Y tế đã nhanh chóng xây dựng kế hoạch triển khai tiêm chủng cho các đối tượng. Trong đó, ưu tiên cho lực lượng tuyến đầu phòng, chống dịch theo Nghị quyết 21/NQ-CP ngày 26/2/2021 của Chính phủ và Quyết định 3355/QĐ-BYT ngày 8/7/2021 của Bộ Y tế.
Trung tâm Y tế huyện Nghi Xuân khám sàng lọc cho người dân trước khi tiêm.
Đợt này, Hà Tĩnh thành lập 19 điểm tiêm, tất cả đều được bố trí không quá 100 người/buổi/bàn tiêm; sắp xếp theo quy trình một chiều; hẹn tiêm theo giờ, bố trí chỗ ngồi đảm bảo giãn cách và thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch COVID-19 theo quy định.
Sau khi hoàn thành tiêm mũi 1, Hà Tĩnh sẽ tiêm mũi 2 đợt 5 bằng vắc-xin Spikevax (Moderna) cho 30.240 người đã tiêm mũi 1 bằng vắc-xin Spikevax đủ 4 tuần, theo quy định của Bộ Y tế. Thời gian tiêm vắc-xin mũi 2 dự kiến thực hiện trong tháng 9/2021.
Tiêm vắc-xin phòng COVID-19 tại huyện Thạch Hà.
Theo kế hoạch đề ra, ngành y tế Hà Tĩnh sẽ từng bước triển khai chiến dịch tiêm vắc-xin phòng COVID-19 năm 2021 - 2022 với mục tiêu tối thiểu 50% người từ 18 tuổi trở lên được tiêm trong năm 2021 và đến hết quý I/2022 là trên 70%.
Theo phân bổ của Bộ Y tế, tổng số vắc-xin trong đợt 5 của Hà Tĩnh là 48.205 liều, trong đó tiêm mũi 1 cho 17.965 người (15.000 người được tiêm vắc-xin AstraZeneca, 2.340 người được tiêm vắc-xin BNT162b2 (Pfizer), 625 người được tiêm vắc-xin Spikevax (Moderna); tiêm mũi 2 bằng vắc-xin Spikevax (Moderna) cho 30.240 người đã tiêm mũi 1 bằng vắc-xin Spikevax đủ 4 tuần. Thời gian tiêm vắc-xin mũi 2 dự kiến sẽ tiêm vào tháng 9/2021
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".