Sau 17 giờ chiều nay, hệ thống tuyển sinh chung sẽ đóng để phục vụ công tác xét tuyển. Việc xét tuyển sẽ theo nguyên tắc ưu tiên nguyện vọng cao nhất nếu thí sinh đủ điều kiện trúng tuyển.
Thí sinh dự thi Tốt nghiệp trung học phổ thông. (Ảnh: TTXVN)
Theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo, hôm nay, 30/7, là ngày cuối cùng để thí sinh đăng ký xét tuyển nguyện vọng vào các trường đại học, cao đẳng trên hệ thống tuyển sinh chung của Bộ.
Thời gian đăng ký bắt đầu từ ngày 18/7 và kết thúc vào 17 giờ chiều nay. Trong khoảng thời gian này, thí sinh được đăng ký không giới hạn số lượng nguyện vọng và không giới hạn số lần điều chỉnh các nguyện vọng đã đăng ký. Các nguyện vọng được sắp xếp theo thứ tự ưu tiên, trong đó nguyện vọng một là ưu tiên cao nhất.
Sau 17 giờ, hệ thống tuyển sinh chung của Bộ Giáo dục và Đào tạo sẽ đóng để phục vụ công tác xét tuyển. Việc xét tuyển sẽ theo nguyên tắc ưu tiên nguyện vọng cao nhất nếu thí sinh đủ điều kiện trúng tuyển.
Theo thống kê của Bộ Giáo dục và Đào tạo, đến trưa ngày 29/7, đã có hơn 700.000 thí sinh đăng ký xét tuyển trên hệ thống, tăng khoảng 60.000 em so với cùng thời điểm năm 2023.
Để tạo điều kiện thuận lợi cho thí sinh trong đăng ký xét tuyển, các trường đại học đã công bố ngưỡng điểm nhận hồ sơ đăng ký, một số trường đã có dự báo điểm chuẩn trúng tuyển.
Sau khi kết thúc thời gian đăng ký nguyện vọng, thí sinh cần thanh toán lệ phí xét tuyển. Mức phí cho mỗi nguyện vọng là 20.000 đồng./.
Trở về từ Vương quốc Anh, em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) đã có những chia sẻ về tấm huy chương bạc Olympic Toán học quốc tế năm 2024.
Em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) - chủ nhân HCB Olympic Toán học quốc tế năm 2024 được người thân, thầy cô và bạn bè chào đón ngay khi trở lại Việt Nam.
Thông tin về các thủ khoa, thành tích các trường trong Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 đã trở thành đề tài nóng hổi trên các phương tiện truyền thông nhiều ngày qua. Hà Tĩnh tự hào khi vừa khép lại một mùa thi thắng lợi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.