(Baohatinh.vn) - Đúng 7h35 phút sáng nay, hơn 16.700 thí sinh ở Hà Tĩnh tham gia làm bài thi tổ hợp Khoa học tự nhiên và Khoa học xã hội.
Ngày thi thứ 2 của Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2021 ở Hà Tĩnh, tại 35 điểm thi, các biện pháp phòng, chống dịch vẫn tiết tục được duy trì, siết chặt.
Trong số hơn 16.720 thí sinh đăng ký làm bài thi tổ hợp, có có 4.219 thí sinh thi tổ hợp Khoa học tự nhiên (gồm các môn: Vật lý, Hóa học, Sinh học) và 12.501 thí sinh thi tổ hợp Khoa học xã hội (Lịch sử, Địa lý, Giáo dục công dân).
Thời tiết ở Hà Tĩnh tiếp tục duy trì trạng thái mát mẻ, dễ chịu trong ngày thi thứ 2 của Kỳ thi tốt nghiệp THPT.
Thí sinh có mặt ở 35 điểm thi để thực hiện các bài thi tổ hợp. Ảnh tại điểm thi Trường THPT Lý Tự Trọng (Thạch Hà)...
... tại điểm thi Trường THPT Kỳ Anh (TX Kỳ Anh)...
Các phương án phòng dịch tại điểm thi tiếp tục được thực hiện nghiêm ngặt trong ngày thi cuối của kỳ thi.
Thí sinh tiếp tục được kiểm tra thân nhiệt...
... rửa tay sát khuẩn trước khi vào làm bài thi...
Các hoạt động tiếp sức mùa thi của thanh niên tình nguyện tiếp tục được triển khai ở 35 điểm thi trong toàn tỉnh.
Lực lượng CSGT Công an Hà Tĩnh tăng cường bảo đảm an toàn cho kỳ thi.
Chiều nay 8/7 vào lúc 14h30 phút, các thí sinh làm bài thi môn cuối cùng - môn Ngoại ngữ với hình thức trắc nghiệm, thời gian làm bài 60 phút, khép lại đợt 1 của kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2021.
Những học sinh là F1, F2 của các bệnh nhân Covid-19 sẽ thi vào đợt sau theo kế hoạch của Bộ GD&ĐT.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.