(Baohatinh.vn) - Nhằm đảm bảo công tác truy vết an toàn, hiệu quả, từ chiều 10/8, UBND huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã tiến hành thiết lập vùng cách ly y tế tạm thời thêm thôn Đồng Phú, của xã Kỳ Đồng.
Theo đó, huyện Kỳ Anh tiến hành cách ly tạm thời toàn bộ thôn Đồng Phú với 399 hộ dân và 1.377 nhân khẩu. Thời gian cách ly thực hiện từ 15h40 ngày 10/8/2021 cho đến khi có quyết định tiếp theo.
Có thêm 4 chốt chặn tại các khu vực ngã ba Kỳ Đồng và các cửa ngõ ra vào của thôn Đồng Phú (Kỳ Đồng)
Đến nay, toàn huyện Kỳ Anh đã thiết lập cách ly tạm thời 3 thôn Đồng Trụ Đông, Đồng Trụ Tây và Đồng Phú (xã Kỳ Đồng) với tổng 880 hộ và 2757 nhân khẩu; bố trí 13 chốt phong tỏa, chốt trực 24/24 để đảm bảo hiệu quả công tác phòng chống dịch.
Việc thực hiện vùng cách ly tạm thời ở các thôn trên địa bàn huyện nhằm truy vết, xét nghiệm và ngăn chặn sự lây lan của dịch bệnh COVID-19 trong cộng đồng.
Việc thiết lập cách ly y tế tạm thời 3 thôn tại xã Kỳ Đồng là nhiệm vụ cấp bách và cần thiết trong tình hình hiện nay. Ban chỉ đạo huyện đang triển khai nhiều giải pháp để đảm bảo ổn định đời sống cho người dân trong khu vực phong tỏa, tuyệt đối không để xảy ra tình trạng thiếu lương thực, thực phẩm. Đồng thời, các lực lượng chức năng của huyện đẩy mạnh công tác tuyên truyền về phòng chống dịch bệnh; tiếp tục rà soát, tiến hành kịp thời lấy mẫu xét nghiệm đối với các đối tượng có nguy cơ cao trong cộng đồng.
Bà Dương Thị Vân Anh - Phó Chủ tịch UBND huyện Kỳ Anh
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".