(Baohatinh.vn) - Những ngày qua, ngư dân xã Thạch Trị (Thạch Hà, Hà Tĩnh) liên tiếp trúng đậm cá trích, mang về thu nhập hàng chục triệu đồng cho bà con sau mỗi chuyến ra khơi.
Những ngày qua, dọc bờ biển thuộc thôn Toàn Thắng và Đại Tiến (xã Thạch Trị) có hàng chục thuyền đánh cá cỡ nhỏ cập bờ mỗi sáng. Mỗi thuyền đều chở các tấm lưới dày đặc cá trích sau 4 - 5 tiếng vươn khơi đánh bắt. Ngư dân Hồ Xuân Thuỷ (ngoài cùng bên trái) cho biết: “Hôm nay, chúng tôi ra khơi từ 4 giờ sáng, đánh bắt cá trích cách bờ 4 - 5 hải lý. Cá trích thường đi theo đàn, nổi lập lờ ở tầng nước mặt, khi phát hiện thì dùng lưới dài khoảng 500 - 1.000m2 để vây bắt. Đến khoảng 8 giờ sáng thì thu lưới về". Cũng theo ông Thủy, nhờ gặp luồng cá trích nên chuyến này thuyền thu về được hơn 1, 5 tấn, nhiều hơn hôm qua 5 tạ. Với giá bán 10 nghìn đồng/kg, thuyền ông thu về trên 15 triệu đồng. Bà con ngư dân ở đây cho biết, mùa đánh bắt cá trích thường bắt đầu từ sau tết Nguyên đán, kéo dài đến khoảng tháng 4 dương lịch. Từ đầu tháng 3 tới nay, trừ những ngày biển động mạnh, còn lại bà con đều duy trì đều đặn việc ra khơi đánh bắt. Năm nay, ngư dân được mùa cá trích, nhờ đó sản lượng khai thác sau mỗi chuyến vươn khơi đạt gấp đôi so với cùng kỳ năm ngoái. Sau khi cập bờ, ngư dân căng từng đoạn lưới, giật thật mạnh để cá trích rơi xuống, những con còn sót lại thì dùng tay gỡ. Do số lượng cá trích mắc lưới dày đặc nên có khi bà con phải mất cả buổi sáng mới gỡ xong số cá vừa đánh bắt được.
Vừa cập bến, ngư dân Nguyễn Văn Hùng (thôn Toàn Thắng) nhanh chóng huy động nhân lực gỡ cá trích. Chuyến này, thuyền của ông Hùng đánh bắt được gần 2 tấn cá trích (nhiều hơn hôm qua 1 tấn), đem về nguồn thu gần 20 triệu đồng cho ba thuyền viên. Ông Nguyễn Văn Hùng phấn khởi cho biết: "Thời tiết ủng hộ, cộng với việc gặp các luồng cá trích nên chuyến này thuyền tôi trúng lớn. Đặc biệt, cá trích dịp này đều con nên được thương lái thu mua ngay tại biển. Gỡ xong cá là có ngay tiền tươi, ai cũng vui mừng trước thành quả lao động của mình". Với hơn 30 năm gắn bó với nghề biển, ông Hùng cho biết, nghề đánh bắt cá trích tùy thuộc vào luồng cá, nếu gặp may thì đánh được 1 - 2 tấn, còn lại cứ trung bình từ 4 - 5 tạ. Sau khi cập bờ, việc gỡ cá cần phải kịp thời để đảm bảo cá còn tươi để bán cho thương lái. Ngư dân Hồ Minh Nhuần (thôn Đại Tiến) phấn khởi vì chuyến này thuyền ông đánh được gần 1 tấn cá trích, cao hơn những chuyến trước khoảng 5 tạ.
Những mẻ cá trích tươi rói được ngư dân kéo lên bờ trong niềm phấn khởi. Bà con ngư dân cho biết, cá trích trưởng thành thường dài 10 - 15 cm, có phần da và vảy hơi xanh, thân thuôn dài. Cá sống ở tầng nước mặt và đi theo từng đàn. Loại cá này có thể làm mắm, gỏi, nướng, kho, xay làm chả, sốt cà chua... Sau khi cá trích được gỡ ra khỏi lưới, bà con ngư dân sẽ rửa sạch bằng nước biển để bán cho thương lái. Thương lái Nguyễn Thị Nhàn (áo đỏ, thôn Toàn Thắng) cho biết: "Cá trích mùa này béo, thịt dày nên được nhiều nhà hàng và các cơ sở nướng cá trong vùng ưa chuộng, đặt mua số lượng lớn. Mỗi buổi sáng tôi thu mua được khoảng 150 kg, đem về nhập lại cho mối quen với giá chênh lệch mỗi kg khoảng 3.000 - 4.000 đồng, sau khi trừ chi phí xăng xe thu lãi được hơn 300.000 đồng". Bà con ngư dân xã Thạch Trị phấn khởi khi cá vừa cập bờ đã được thương lái thu mua ngay. Đây là niềm động lực để bà con yên tâm vươn khơi bám biển.
Video: Ngư dân phấn khởi gỡ cá trích khỏi lưới
Toàn xã Thạch Trị hiện có gần 200 tàu thuyền công suất nhỏ đánh bắt gần bờ, trong đó có khoảng 80 thuyền khai thác cá trích, chủ yếu ở thôn Toàn Thắng và Đại Tiến. Từ đầu tháng 3 đến nay, bà con trên địa bàn đã khai thác được gần 100 tấn cá trích.
Ông Nguyễn Công Hường - Chủ tịch UBND xã Thạch Trị
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.