(Baohatinh.vn) - Thành tâm tưởng nhớ, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, những ngày qua, người dân Hà Tĩnh đến chùa thắp nén tâm nhang, cầu siêu cho hương linh của vị lãnh đạo cao nhất của Đảng đã trọn đời vì nước, vì dân.
Sáng 26/7, Chùa Phổ Độ (huyện Lộc Hà) tổ chức lễ cầu siêu cho Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Buổi lễ được tổ chức trang nghiêm với sự tham gia của đông đảo tăng ni, phật tử và người dân địa phương. Các tăng ni, phật tử đã cầu nguyện cho hương linh của cố Tổng Bí thư được siêu thoát về cõi vĩnh hằng. Người dân mang hương hoa, lễ vật đến thành kính dâng lên bàn thờ cố Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Bà Trương Thị Chuyên (thôn Yên Thọ - xã Hộ Độ - Lộc Hà) không giấu được niềm xúc động: “Khi biết tin nhà chùa tổ chức lễ cầu siêu cho Tổng Bí thư, từ ngày hôm qua, tôi cùng nhiều người dân địa phương đã đến chùa dọn dẹp khuôn viên, cùng các thầy chuẩn bị lễ vật. Tôi và mọi người dân đến đây đều vô cùng thương tiếc một vị lãnh đạo tài ba, suốt một đời lo cho dân, cho nước”. “Những ngày qua, rất đông tăng ni, phật tử và người dân đến đây thắp hương, tưởng nhớ cố Tổng Bí thư. Khi không có điều kiện trực tiếp viếng Tổng Bí thư tại thủ đô Hà Nội thì đây là một địa chỉ tâm linh để người dân bày tỏ niềm tiếc thương, lòng thành kính đối với vị lãnh đạo cao nhất của Đảng", Đại đức Thích Quang Định - Trị sự Chùa Phổ Độ cho biết. Từ sáng sớm 26/7, rất đông người dân Vũ Quang đã về tại chùa Phượng Hoàng (xã Đức Giang, Vũ Quang)...
... để thắp nén tâm nhang, bày tỏ lòng tiếc thương vô hạn đối với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Lãnh đạo huyện Đức Thọ... ... và nhân dân trên địa bàn cũng đến chùa Quả (thị trấn Đức Thọ) thắp hương tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Chùa Đại Giác ở xã Gia Phố (Hương Khê) lập bàn thờ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng để Nhân dân, phật tử đến thắp hương tưởng nhớ, này tỏ lòng biết ơn sâu sắc nhà lãnh đạo cao nhất của Đảng, người đã trọn đời vì nước, vì dân. Tại chùa Yên Lạc, xã Cẩm Nhượng (Cẩm Xuyên), các phật tử và người dân trên địa bàn thành tâm thắp hương tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Nhiều du khách cũng về chùa Hương Tích (xã Thiên Lộc, huyện Can Lộc) để thắp hương, tri ân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Bàn thờ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ở chùa Hương được lập vào ngày 24/7 tại Điện Tam Thế, tính đến sáng 26/7, đã có hơn 500 lượt phật tử, du khách đến viếng. Người dân đến chùa Hữu Lạc ở xã Kỳ Bắc, huyện Kỳ Anh để tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ông Lê Thanh Sơn - Cựu Đại tá biên phòng nghỉ hưu ở xã Kỳ Xuân (huyện Kỳ Anh) bày tỏ lòng tiếc thương vô hạn trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Rất đông phật tử và người dân thị xã Kỳ Anh có mặt trong lễ cầu siêu cho cố Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại chùa Nhân Lý (TX Kỳ Anh). Sáng 26/7, Ban trị sự chùa Phong Phạn (thị trấn Xuân An, huyện Nghi Xuân) tổ chức lễ cầu siêu nhằm tưởng nhớ anh linh Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Các tăng ni, phật tử cùng đông đảo người dân đã đến dâng hương tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, bày tỏ lòng biết ơn, sự kính trọng đối với người giành cả cuộc đời cho sự nghiệp xây dựng Đảng, phát triển đất nước. Lễ cầu siêu tại chùa Phong Phạn có sự tham dự của lãnh đạo huyện, các ban, ngành ở Nghi Xuân.
Chiều nay, các đoàn đại biểu trong nước, quốc tế, cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài tiếp tục đến Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chủ tịch nước Tô Lâm ghi sổ tang: “Vô cùng thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Người con yêu quý của dân tộc Việt Nam, nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung."
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Sau 3 năm triển khai Kết luận số 01 của Bộ Chính trị về "Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh", thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã triển khai nhiều giải pháp, tạo đột phá trong thực hiện nhiệm vụ.
Các phong trào thi đua của hội nông dân các cấp tiếp tục được phát triển sâu rộng, có sức lan tỏa, góp phần cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội...
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Trong 2 ngày diễn ra lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thời tiết tại Thủ đô Hà Nội và TP Hồ Chí Minh diễn biến khá thuận lợi. Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) đã xây dựng phương án phân luồng từ xa để bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng ngừa và giải quyết ùn tắc giao thông phục vụ lễ Quốc tang.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có một cuộc đời oanh liệt, cống hiến, hy sinh hết mình cho công cuộc phát triển đất nước, xây dựng và chỉnh đốn Đảng, chống tham nhũng tiêu cực...
Những ngọn nến được tuổi trẻ Hà Tĩnh thắp lên tại Khu tưởng niệm Lý Tự Trọng (Thạch Hà) thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với người đoàn viên thanh niên cộng sản đã dành trọn tuổi xuân của mình cho Tổ quốc.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải bày tỏ lòng biết ơn trước công lao các bậc tiền bối của Đảng, các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Hà Tĩnh phấn đấu tỷ lệ số hóa kết quả giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính cấp tỉnh đạt 90%, cấp huyện đạt 80% và cấp xã 75%, từng bước hình thành kho quản lý dữ liệu điện tử.
Tại kỳ họp thường lệ giữa năm của HĐND các huyện Nghi Xuân, Thạch Hà, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), đại biểu tập trung đánh giá kết quả 6 tháng đầu năm và thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy phát triển những tháng cuối năm 2024.
Trả lời phỏng vấn phóng viên Báo Nhân Dân thường trú tại Nga, Chủ tịch Đảng Cộng sản Liên bang Nga Gennady Zyuganov gửi lời chia buồn sâu sắc nhất tới toàn thể nhân dân Việt Nam, những người cộng sản của phong trào cộng sản thế giới trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, một người đồng chí, nhà chính khách, nhà hoạt động chính trị xuất sắc, người theo chủ nghĩa Mác-Lênin chân chính.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Ngô Thị Mận.