(Baohatinh.vn) - Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.
Sáng nay (25/7), Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ và Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam cử hành trọng thể Tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, bắt đầu từ 7 giờ đến 22 giờ ngày 25/7 và từ 7 giờ đến 13 giờ ngày 26/7.
Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức lúc 13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội. Lễ an táng lúc 15 giờ cùng ngày tại Nghĩa trang Mai Dịch, TP Hà Nội.
Lễ viếng, lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức cùng thời gian trên tại Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh và tại quê nhà xã Đông Hội, huyện Đông Anh, TP Hà Nội.
Các cán bộ, đảng viên Bảo hiểm xã hội huyện Thạch Hà dành phút mặc niệm tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Người dân Thạch Hà chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua chương trình truyền hình trực tiếp. Cán bộ, nhân viên Tổng Công ty Khoáng sản và Thương mại Hà Tĩnh (Mitraco) thành kính tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Lãnh đạo, người lao động Công ty TNHH Haivina Hồng Lĩnh tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Cán bộ, đảng viên Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư qua màn hình. Chi bộ Cơ quan Ủy ban MTTQ tỉnh theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chi bộ Văn phòng Tỉnh đoàn tổ chức cho các đảng viên theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư tại hội trường. Cán bộ, nhân viên và các đối tượng đang được điều dưỡng, chăm sóc tại Trung tâm Điều dưỡng người có công và Bảo trợ xã hội (thuộc Đảng bộ Sở LĐ-TB&XH Hà Tĩnh) cũng hết sức xúc động khi theo dõi lễ viếng qua màn hình.
Tranh thủ thời gian nghỉ ngơi hiếm hoi, anh Nguyễn Văn Tuấn (trú thị trấn Thạch Hà - tài xế Công ty TNHH Mai Linh Hà Tĩnh) lại đọc báo, xem tin tức về Tổng Bí thư. "Những ngày này, dù bận rộn với công việc nhưng tôi chưa bỏ sót bất cứ thông tin nào về cố Tổng Bí thư. Tôi thường răn dạy trẻ nhỏ trong gia đình phải biết ơn sự hy sinh, cống hiến của bác để chúng ta được no ấm, đủ đầy", anh Tuấn chia sẻ.
Sáng nay, nhiều người dân đã đến quán cà phê của ông Nguyễn Hữu Ngụ (thôn Tân Hợp, xã Thạch Sơn, Thạch Hà) để tập trung theo dõi lễ tang của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Thành kính tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, nhiều đền, chùa trên địa bàn Hà Tĩnh đã lập bàn thờ đồng chí. Trong ảnh: Đền Cả Dinh Đô Quan Hoàng Mười (phường Trung Lương, TX Hồng Lĩnh) lập bàn thờ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Chùa Phúc Linh (xã Thạch Đài, Thạch Hà) lập bàn thờ để bà con phật tử đến dâng hương tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chùa Cảm Sơn (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) lập bàn thờ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các sư cô an cư tại trường hạ chùa Cảm Sơn bày tỏ lòng tiếc thương vô hạn trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Sáng nay, nhiều người dân, phật tử đã đến dâng hương tưởng nhớ Tổng Bí thư tại chùa Cảm Sơn. Trong ảnh: Trước bàn thờ tưởng niệm, bà Trần Thị Kim Hiền (xã Thạch Hưng, TP Hà Tĩnh) bày tỏ niềm xúc động trước sự ra đi của Tổng Bí thư. Chùa Hương Tích (Can Lộc) lập bàn thờ để tăng ni, phật tử đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Đông đảo tăng ni, phật tử đến chùa Xuân Đài (Lộc Hà) thắp hương tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Chùa Hữu Lạc (xã Kỳ Bắc, huyện Kỳ Anh) tổ chức cho phật tử và Nhân dân đến viếng và thắp hương cho Tổng Bí thư. Xã Xuân Phổ (Nghi Xuân) trang trọng tổ chức lễ cầu siêu cho các anh hùng liệt sĩ và tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Đông đảo bà con nhân dân xã Xuân Phổ tham gia lễ cầu siêu cho các anh hùng liệt sĩ và tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có một cuộc đời oanh liệt, cống hiến, hy sinh hết mình cho công cuộc phát triển đất nước, xây dựng và chỉnh đốn Đảng, chống tham nhũng tiêu cực...
Những ngọn nến được tuổi trẻ Hà Tĩnh thắp lên tại Khu tưởng niệm Lý Tự Trọng (Thạch Hà) thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với người đoàn viên thanh niên cộng sản đã dành trọn tuổi xuân của mình cho Tổ quốc.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải bày tỏ lòng biết ơn trước công lao các bậc tiền bối của Đảng, các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Hà Tĩnh phấn đấu tỷ lệ số hóa kết quả giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính cấp tỉnh đạt 90%, cấp huyện đạt 80% và cấp xã 75%, từng bước hình thành kho quản lý dữ liệu điện tử.
Tại kỳ họp thường lệ giữa năm của HĐND các huyện Nghi Xuân, Thạch Hà, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), đại biểu tập trung đánh giá kết quả 6 tháng đầu năm và thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy phát triển những tháng cuối năm 2024.
Trả lời phỏng vấn phóng viên Báo Nhân Dân thường trú tại Nga, Chủ tịch Đảng Cộng sản Liên bang Nga Gennady Zyuganov gửi lời chia buồn sâu sắc nhất tới toàn thể nhân dân Việt Nam, những người cộng sản của phong trào cộng sản thế giới trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, một người đồng chí, nhà chính khách, nhà hoạt động chính trị xuất sắc, người theo chủ nghĩa Mác-Lênin chân chính.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Ngô Thị Mận.
Hà Tĩnh tiếp tục tham gia cuộc thi chính luận về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng lần thứ tư, năm 2024 với số lượng bài viết nhiều hơn và chất lượng cao hơn những năm trước.
Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh yêu cầu các cơ quan, đơn vị, địa phương tăng cường tuyên truyền, lan tỏa thông tin về những cống hiến, đóng góp to lớn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đối với sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc ta; những tình cảm của cán bộ, chiến sĩ, đồng bào đối với đồng chí Tổng Bí thư.
MTTQ các cấp ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân phát huy tinh thần chủ thể, trách nhiệm, tham gia xây dựng nông thôn mới đảm bảo hiệu quả, bền vững.
Đây có thể coi là “tuyên ngôn” sống và hành động suốt cuộc đời, từ khi còn là một sinh viên Đại học Tổng hợp Hà Nội cho đến lúc về với cõi vĩnh hằng trong cương vị nhà lãnh đạo cao nhất Đảng ta của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Lực lượng vũ trang huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần thi đua quyết thắng để thực hiện nhiệm vụ quân sự - quốc phòng đạt kết quả tốt trong toàn tỉnh.
Căn phòng bệnh gần 20 mét vuông tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108 là nơi Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng gắn bó khi điều trị bệnh cũng như những ngày cuối đời.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ và Nhân dân xã Tùng Ảnh (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn nỗ lực phát huy truyền thống, xây dựng quê hương không ngừng phát triển.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã tới dâng hương tại Khu lưu niệm Bác Hồ về thăm Hà Tĩnh và các nghĩa trang, khu di tích lịch sử trên địa bàn Hà Tĩnh, Nghệ An.