(Baohatinh.vn) - Người dân Hà Tĩnh đã truy cập vào "Sổ tang điện tử" trên ứng dụng VNeID để bày tỏ lòng biết ơn, tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Sau khi nắm được thông tin Bộ Công an đã thiết lập tính năng "Sổ tang điện tử" trên ứng dụng VNeID để người dân tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, chị Trần Thị Nhung (Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh) đã truy cập để gửi lời chia buồn. Trong niềm xúc động, chị Nhung bày tỏ: "Vô cùng thương tiếc người lãnh đạo, người cộng sản kiên trung, chân chính. Đời đời khắc ghi công lao của bác. Bác ra đi nhưng để lại di sản cho muôn đời sau. Bác luôn sống mãi trong lòng toàn thể dân tộc Việt Nam...". Trong niềm tiếc thương vô hạn, người dân kính cẩn nghiêng mình vĩnh biệt bác bằng những câu từ kính trọng, biết ơn: "Vô cùng thương tiếc bác, một nhà lãnh đạo kiệt xuất, người con ưu tú của dân tộc, người học trò xuất sắc của Chủ tịch Hồ Chí Minh. Bác sống liêm khiết, thanh cao; một đời tận tụy cống hiến cho Tổ quốc tới giây phút cuối cùng. Chúng con bày tỏ lòng biết ơn và ghi nhớ công lao to lớn của bác". Chị Nguyễn Thị Hằng (xã Thạch Sơn) đã truy cập vào "Sổ tang điện tử" trên VNeID để gửi lời tưởng nhớ khôn nguôi trước vị lãnh đạo ưu tú của dân tộc.
Ông Trần Quốc Hậu (bảo vệ Trường Mầm non Bắc Hà, TP Hà Tĩnh) không khỏi xúc động, nghẹn ngào khi viết lời tưởng nhớ trên "Sổ tang điện tử". "Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là một tấm gương sáng sống giản dị, mẫu mực, liêm khiết, trọn đời vì Đảng, vì nước, vì dân, có công lớn nâng cao vị thế của Việt Nam trên trường quốc tế. Sự ra đi của người là sự mất mát rất lớn của đất nước, để lại niềm tiếc thương vô hạn của người dân Việt Nam", ông Hậu trải lòng.
Chị Nguyễn Thanh Nga (trú tại khu nhà ở xã hội, phường Thạch Linh, TP Hà Tĩnh) viết: "Vô cùng thương tiếc bác Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, nhân dân Việt Nam luôn luôn thương nhớ và khắc ghi hình ảnh cũng như lời căn dặn của bác. Chúng con xin nhớ những lời dặn dò của bác - không ngừng nỗ lực, phấn đấu, rèn luyện để góp phần xây dựng đất nước ngày càng giàu đẹp". Chị cũng răn dạy các con khắc ghi công ơn của Tổng Bí thư.
Cũng trong sáng nay, rất nhiều người dân đã có mặt tại Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội (Công an tỉnh) để hoàn tất các thủ tục làm dịch vụ công, cài đặt định danh điện tử mức 2 và hướng dẫn ghi "Sổ tang điện tử" trên ứng dụng VNeID.
Đây cũng là lần đầu tiên, ứng dụng "Sổ tang điện tử" được triển khai. Hình ảnh của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng sẽ sống mãi trong lòng mỗi người dân Việt Nam và bạn bè thế giới! Những giá trị mà Tổng Bí thư để lại sẽ được các thế hệ gìn giữ và phát huy. Thành kính biết ơn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - một trí thức lớn, một tài năng lớn, một nhân cách lớn!
Tỏ lòng tiếc thương vô hạn và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội (Bộ Công an) đã xây dựng, triển khai tính năng “Sổ tang điện tử” trên ứng dụng VNeID được kích hoạt tài khoản mức độ 2 để đồng bào, đồng chí có thể gửi lời chia buồn, tri ân, chia sẻ ký ức.
"Sổ tang điện tử" được thực hiện theo các bước: Đăng nhập tài khoản định danh điện tử mức độ 2 => chọn "Gửi lời chia buồn" ở màn hình trang chủ => điền tiêu đề và nội dung lời chia buồn ở màn hình sổ tang => xem trước nội dung sẽ gửi => chọn gửi lời chia buồn.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã tới dâng hương tại Khu lưu niệm Bác Hồ về thăm Hà Tĩnh và các nghĩa trang, khu di tích lịch sử trên địa bàn Hà Tĩnh, Nghệ An.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đề nghị hệ thống chính trị cơ sở ở TP Hà Tĩnh cần có tư duy chính quyền đô thị trong thực hiện các nhiệm vụ chính trị tại địa phương.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09, Nghị quyết 11 và Nghị quyết 03 góp phần đưa kinh tế, xã hội ở huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) ngày càng phát triển.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03 đã góp phần xây dựng, phát triển TX Hồng Lĩnh trở thành trung tâm KT-XH, đô thị phía Bắc Hà Tĩnh.
Đảng ủy Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tiếp tục định hướng tuyên truyền, tạo sự đồng thuận, thống nhất cao hoàn thành các mục tiêu phát triển KT-XH, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị năm 2024.
Thời gian qua, theo yêu cầu của Hội đồng chuyên môn bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa điều hành công việc, vừa điều trị, chăm sóc sức khỏe. Bộ Chính trị, Ban Bí thư, các đồng chí lãnh đạo chủ chốt và đồng chí Thường trực Ban Bí thư đã trực tiếp chỉ đạo các cơ quan chuyên môn tập trung huy động đội ngũ các giáo sư, bác sĩ, nhân viên y tế, chuyên gia đầu ngành và những điều kiện thuận lợi nhất để điều trị, chăm sóc sức khỏe cho đồng chí Tổng Bí thư.
Tại phần chất vấn Giám đốc Sở NN&PTNT sáng 18/7, đại biểu Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đặt câu hỏi về việc đánh giá mô hình nông nghiệp hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn và chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp.
Chiều 17/7, tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, với tinh thần cởi mở, thẳng thắn, các đại biểu đã thảo luận tại hội trường về các giải pháp thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII khai mạc trọng thể Kỳ họp thứ 20. Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch HĐND tỉnh Hoàng Trung Dũng; các Phó Chủ tịch HĐND tỉnh: Trần Tú Anh, Trần Văn Kỳ chủ tọa kỳ họp.
Trong 2 ngày diễn ra kỳ họp (17 - 18/7), HĐND tỉnh tập trung đánh giá khách quan, toàn diện tình hình KT-XH 6 tháng đầu năm; phân tích rõ ưu điểm, thẳng thắn nhìn nhận những tồn tại, hạn chế trong quá trình triển khai thực hiện để từ đó thống nhất, quyết định các giải pháp phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Trong các ngày 15 và 16/7/2024, tại Hà Nội, Ủy ban Kiểm tra Trung ương đã họp Kỳ thứ 43. Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương chủ trì Kỳ họp.
6 tháng đầu năm 2024, công tác thi đua khen thưởng Khối các cơ quan Đảng đạt nhiều kết quả tích cực, góp phần quan trọng trong thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị trọng tâm của tỉnh.
Cuốn sách “Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền XHCN Việt Nam” của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thể hiện tư duy nhất quán, tầm nhìn chiến lược, sâu sắc của đồng chí về xây dựng và hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam “thực sự của Nhân dân, do Nhân dân, vì Nhân dân”...