(Baohatinh.vn) - Cơ quan HĐND – UBND phối hợp với Ủy ban MTTQ thành phố Hà Tĩnh trao tặng 6 bàn thờ cho các gia đình chính sách trên địa bàn đang thờ cúng các anh hùng liệt sĩ.
Hướng tới kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), chiều 25/7, cơ quan HĐND – UBND phối hợp với Ủy ban MTTQ thành phố Hà Tĩnh trao tặng bàn thờ liệt sĩ cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Lãnh đạo thành phố Hà Tĩnh đã đến trao tặng bàn thờ cho gia đình ông Trần Văn Minh (TDP Hòa Bình, phường Văn Yên), là thân nhân thờ cúng liệt sĩ Trần Văn Việt. Trong ảnh: Đoàn dâng hương tri ân liệt sĩ Trần Văn Việt. Đoàn đến thăm, trao tặng bàn thờ cho gia đình bà Nguyễn Thị Hương (thôn Đông Nam, xã Thạch Bình), thờ liệt sĩ Nguyễn Huy Hồng. Bà Hương là em gái liệt sĩ Nguyễn Huy Hồng.
Lãnh đạo thành phố trao tặng bàn thờ cho gia đình ông Trần Hậu Hùng (TDP 7, phường Bắc Hà), thân nhân thờ cúng liệt sĩ Trần Quýnh, liệt sỹ Trần Hậu Bình và Mẹ Việt Nam anh hùng Trần Thị Bình. Trong ảnh: Chủ tịch UBND TP Hà Tĩnh Nguyễn Trọng Hiếu dâng hương lên bàn thờ các liệt sĩ và Mẹ Việt Nam anh hùng.
Đoàn cũng đến trao bàn thờ liệt sĩ cho gia đình ông Trần Văn Vinh (thôn Tân Lộc, xã Thạch Hạ), thân nhân thờ cúng liệt sĩ Trần Văn Đàn; gia đình bà Lê Thị Năm (thôn Thượng Lộc, xã Thạch Hạ), thân nhân thờ cúng liệt sĩ Võ Công Chất và Mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Hạ; gia đình ông Nguyễn Phúc (thôn Thượng Lộc, xã Thạch Hạ), thân nhân thờ cúng liệt sĩ Nguyễn Đình Lý.
Đến trao tặng bàn thờ liệt sĩ cho các gia đình chính sách và dâng hương tưởng nhớ các anh hùng liệt sĩ, Mẹ Việt Nam anh hùng, lãnh đạo thành phố Hà Tĩnh đã thăm hỏi, động viên các gia đình, bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với các anh hùng liệt sĩ đã hy sinh vì sự nghiệp đấu tranh, giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc. Đồng thời, mong muốn các gia đình tiếp tục phát huy truyền thống cách mạng, nỗ lực thi đua lao động sản xuất, chấp hành tốt chủ trương, chính sách tại địa phương. Trong chiều nay, đoàn lãnh đạo TP Hà Tĩnh cũng đã đến dâng hương tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại chùa Cảm Sơn (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh).
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Trong 2 ngày diễn ra lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thời tiết tại Thủ đô Hà Nội và TP Hồ Chí Minh diễn biến khá thuận lợi. Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) đã xây dựng phương án phân luồng từ xa để bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng ngừa và giải quyết ùn tắc giao thông phục vụ lễ Quốc tang.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có một cuộc đời oanh liệt, cống hiến, hy sinh hết mình cho công cuộc phát triển đất nước, xây dựng và chỉnh đốn Đảng, chống tham nhũng tiêu cực...
Những ngọn nến được tuổi trẻ Hà Tĩnh thắp lên tại Khu tưởng niệm Lý Tự Trọng (Thạch Hà) thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với người đoàn viên thanh niên cộng sản đã dành trọn tuổi xuân của mình cho Tổ quốc.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải bày tỏ lòng biết ơn trước công lao các bậc tiền bối của Đảng, các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Hà Tĩnh phấn đấu tỷ lệ số hóa kết quả giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính cấp tỉnh đạt 90%, cấp huyện đạt 80% và cấp xã 75%, từng bước hình thành kho quản lý dữ liệu điện tử.
Tại kỳ họp thường lệ giữa năm của HĐND các huyện Nghi Xuân, Thạch Hà, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), đại biểu tập trung đánh giá kết quả 6 tháng đầu năm và thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy phát triển những tháng cuối năm 2024.
Trả lời phỏng vấn phóng viên Báo Nhân Dân thường trú tại Nga, Chủ tịch Đảng Cộng sản Liên bang Nga Gennady Zyuganov gửi lời chia buồn sâu sắc nhất tới toàn thể nhân dân Việt Nam, những người cộng sản của phong trào cộng sản thế giới trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, một người đồng chí, nhà chính khách, nhà hoạt động chính trị xuất sắc, người theo chủ nghĩa Mác-Lênin chân chính.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Ngô Thị Mận.
Hà Tĩnh tiếp tục tham gia cuộc thi chính luận về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng lần thứ tư, năm 2024 với số lượng bài viết nhiều hơn và chất lượng cao hơn những năm trước.
Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh yêu cầu các cơ quan, đơn vị, địa phương tăng cường tuyên truyền, lan tỏa thông tin về những cống hiến, đóng góp to lớn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đối với sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc ta; những tình cảm của cán bộ, chiến sĩ, đồng bào đối với đồng chí Tổng Bí thư.
MTTQ các cấp ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân phát huy tinh thần chủ thể, trách nhiệm, tham gia xây dựng nông thôn mới đảm bảo hiệu quả, bền vững.
Đây có thể coi là “tuyên ngôn” sống và hành động suốt cuộc đời, từ khi còn là một sinh viên Đại học Tổng hợp Hà Nội cho đến lúc về với cõi vĩnh hằng trong cương vị nhà lãnh đạo cao nhất Đảng ta của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Lực lượng vũ trang huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần thi đua quyết thắng để thực hiện nhiệm vụ quân sự - quốc phòng đạt kết quả tốt trong toàn tỉnh.
Căn phòng bệnh gần 20 mét vuông tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108 là nơi Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng gắn bó khi điều trị bệnh cũng như những ngày cuối đời.