(Baohatinh.vn) - Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động dõi theo Lễ truy điệu, Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp.
Từ 13h chiều nay, Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức trọng thể đồng thời tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), Hội trường Thống Nhất (TP.HCM) và tại quê nhà thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh (Hà Nội).
Tại Hà Tĩnh, cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân dõi theo Lễ truy điệu, sau đó là Lễ an táng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp trong nỗi nghẹn ngào, tiếc thương.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng, các đồng chí Ủy viên BTV Tỉnh ủy; cán bộ, công chức, người lao động ở cơ quan Văn phòng Tỉnh ủy, UBKT Tỉnh ủy và các ban Đảng Tỉnh ủy đã tập trung tại hội trường cơ quan tham dự Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được truyền hình trực tiếp trên kênh VTV1. Không khí tiếc thương, xúc động bao trùm hội trường. Trong niềm tiếc thương vô hạn, cán bộ, công chức, người lao động cơ quan Tỉnh ủy ai nấy đều nghẹn ngào... Bày tỏ lòng thành kính và tưởng nhớ Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng - Bí thư Quân ủy Trung ương, Bộ CHQS tỉnh tổ chức cho 100% cán bộ, chiến sĩ tập trung theo dõi truyền hình/phát thanh trực tiếp Lễ viếng, Lễ truy điệu và Lễ an táng đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Cán bộ, chiến sĩ nghe đồng chí Tô Lâm - Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước đọc lời điếu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Huyện ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ huyện Thạch Hà tập trung tại hội trường lớn dõi theo lễ truy điệu đồng chí Tổng Bí thư - vị lãnh tụ xuất sắc, trọn đời vì nước, vì dân.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần là tổn thất to lớn của Đảng, đất nước và Nhân dân ta. Tại xã Nam Điền (Thạch Hà), từ 8h sáng nay đến thời gian truy điệu, Đảng ủy - HĐND - UBND - Ủy ban MTTQ xã Nam Điền đã lập bàn thờ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại hội trường nhà văn hóa xã để cán bộ, đảng viên và các tầng lớn nhân dân trên địa bàn đến viếng. Cán bộ, công chức, viên chức huyện Lộc Hà tập trung tại hội trường lớn... ... thành kính, trang nghiêm dự Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Các địa phương, đơn vị và người dân trên địa bàn Nghi Xuân xúc động theo dõi truyền hình trực tiếp về Lễ truy điệu, Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Cũng tại Nghi Xuân, cán bộ, giáo viên Trường Mầm non Xuân Giang mặc niệm thể hiện lòng kính trọng trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Từ Khu Kinh tế Vũng Áng, cán bộ, nhân viên Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt giành phút mặc niệm tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
Người dân Cẩm Xuyên xúc động rơi nước mắt khi theo dõi lễ truy điệu.
BTV Thị ủy Hồng Lĩnh tổ chức nghi lễ mặc niệm, theo dõi chương trình truyền hình trực tiếp Lễ truy điệu, Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Phút trang nghiêm, xúc động tiễn biệt người đứng đầu Đảng ta.
Cán bộ, công chức, viên chức huyện Vũ Quang tập trung tại hội trường cơ quan Huyện ủy để cùng đưa tiễn đồng chí Tổng Bí thư.
Cán bộ, công chức Huyện uỷ Hương Sơn tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Tại TX Kỳ Anh, ông Đặng Kỳ (95 tuổi, trú TDP 3, phường Hưng Trí) theo dõi lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua radio.
Cán bộ xã Kỳ Hoa tập trung tại hội trường dõi theo lễ truy điệu đồng chí Tổng Bí thư.
Cán bộ, viên chức, người lao động UBND thị xã Hồng Lĩnh rưng rưng nước mắt khi theo dõi buổi truyền hình trực tiếp.
Người dân Can Lộc khóc thương tiễn biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ và Nhân dân xã Tùng Ảnh (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn nỗ lực phát huy truyền thống, xây dựng quê hương không ngừng phát triển.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã tới dâng hương tại Khu lưu niệm Bác Hồ về thăm Hà Tĩnh và các nghĩa trang, khu di tích lịch sử trên địa bàn Hà Tĩnh, Nghệ An.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đề nghị hệ thống chính trị cơ sở ở TP Hà Tĩnh cần có tư duy chính quyền đô thị trong thực hiện các nhiệm vụ chính trị tại địa phương.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09, Nghị quyết 11 và Nghị quyết 03 góp phần đưa kinh tế, xã hội ở huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) ngày càng phát triển.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03 đã góp phần xây dựng, phát triển TX Hồng Lĩnh trở thành trung tâm KT-XH, đô thị phía Bắc Hà Tĩnh.
Đảng ủy Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tiếp tục định hướng tuyên truyền, tạo sự đồng thuận, thống nhất cao hoàn thành các mục tiêu phát triển KT-XH, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị năm 2024.
Thời gian qua, theo yêu cầu của Hội đồng chuyên môn bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa điều hành công việc, vừa điều trị, chăm sóc sức khỏe. Bộ Chính trị, Ban Bí thư, các đồng chí lãnh đạo chủ chốt và đồng chí Thường trực Ban Bí thư đã trực tiếp chỉ đạo các cơ quan chuyên môn tập trung huy động đội ngũ các giáo sư, bác sĩ, nhân viên y tế, chuyên gia đầu ngành và những điều kiện thuận lợi nhất để điều trị, chăm sóc sức khỏe cho đồng chí Tổng Bí thư.
Tại phần chất vấn Giám đốc Sở NN&PTNT sáng 18/7, đại biểu Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đặt câu hỏi về việc đánh giá mô hình nông nghiệp hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn và chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp.
Chiều 17/7, tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, với tinh thần cởi mở, thẳng thắn, các đại biểu đã thảo luận tại hội trường về các giải pháp thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII khai mạc trọng thể Kỳ họp thứ 20. Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch HĐND tỉnh Hoàng Trung Dũng; các Phó Chủ tịch HĐND tỉnh: Trần Tú Anh, Trần Văn Kỳ chủ tọa kỳ họp.
Trong 2 ngày diễn ra kỳ họp (17 - 18/7), HĐND tỉnh tập trung đánh giá khách quan, toàn diện tình hình KT-XH 6 tháng đầu năm; phân tích rõ ưu điểm, thẳng thắn nhìn nhận những tồn tại, hạn chế trong quá trình triển khai thực hiện để từ đó thống nhất, quyết định các giải pháp phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Trong các ngày 15 và 16/7/2024, tại Hà Nội, Ủy ban Kiểm tra Trung ương đã họp Kỳ thứ 43. Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương chủ trì Kỳ họp.
6 tháng đầu năm 2024, công tác thi đua khen thưởng Khối các cơ quan Đảng đạt nhiều kết quả tích cực, góp phần quan trọng trong thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị trọng tâm của tỉnh.