Nền nhiệt tăng cao, không khí oi bức khiến những người lao động thường xuyên làm việc ngoài trời thêm phần vất vả.
Kéo nhanh chiếc xe rùa để chở đá dăm dưới cái nắng ban trưa, bà Hoàng Thị Tình (58 tuổi, xã Cẩm Bình, Cẩm Xuyên) chia sẻ: "Thời tiết oi bức những ngày đầu hè khiến công việc phụ hồ của tôi thêm phần vất vả. Tôi đã thấm ướt một chiếc khăn rồi quấn trên đầu. Công việc tuy mệt nhọc nhưng mùa nắng được xem như mùa làm ăn của ngành xây dựng nên tôi vẫn cố gắng làm việc để có tiền trang trải cuộc sống. Thu nhập những ngày này của tôi được hơn 300.000 đồng".
Dẫu vất vả, mệt mỏi nhưng anh thợ xây vẫn nỗ lực đảm bảo tiến độ công việc.
Người phụ nữ che kín người để bảo vệ sức khoẻ giữa tiết trời nắng gắt.
Trên các tuyến đường ở TP Hà Tĩnh, các chị công nhân môi trường vẫn miệt mài với công việc để giữ cho phố phường được sạch đẹp.
Trời nắng, người dân hạn chế ra đường, vì thế công việc của các shipper (người giao hàng) trở nên bận rộn hơn. Mỗi khi ra đường, họ phải trang bị đầy đủ quần áo, tất tay, khẩu trang, mũ... để hạn chế tiếp xúc với ánh nắng.
Những gánh hàng rong vất vả ngược xuôi trên các tuyến đường tìm khách mua, mong có thêm thu nhập đảm bảo cuộc sống gia đình.
Theo dự báo, ngày 3/4, toàn tỉnh tiếp tục nắng nóng gay gắt và đặc biệt gay gắt, nhiệt độ cao nhất phổ biến 38 - 40 độ C, có nơi trên 40 độ C; độ ẩm thấp nhất 30 - 40%. Ngày 4/4, tiếp tục nắng nóng gay gắt và đặc biệt gay gắt. Đến ngày 5/4, nắng nóng suy giảm, khả năng ngày 6/4 sẽ kết thúc nắng nóng.
Do ảnh hưởng của nắng nóng gay gắt kết hợp với độ ẩm trong không khí giảm thấp nên đề phòng nguy cơ xảy ra cháy nổ và hỏa hoạn ở khu vực dân cư và nguy cơ xảy ra cháy rừng. Ngoài ra, nắng nóng còn có thể gây ra tình trạng mất nước, kiệt sức, đột quỵ do sốc nhiệt đối với cơ thể người khi tiếp xúc lâu với nền nhiệt độ cao.