Với sự sáng tạo, linh hoạt, trong nửa đầu nhiệm kỳ 2021 - 2026, Hội Liên hiệp phụ nữ tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện đạt phần lớn chỉ tiêu nghị quyết đại hội phụ nữ các cấp.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Hội thi “Phụ nữ chung tay bảo vệ môi trường” là hoạt động thiết thực nhằm nâng cao nhận thức người dân trong công tác bảo vệ môi trường tại TP Hà Tĩnh.
Giao lưu sáng kiến truyền thông do Hội LHPN Hà Tĩnh tổ chức góp phần nâng cao ý thức trách nhiệm của xã hội trong bảo vệ môi trường, vì một tương lai bền vững.
Nhờ tích cực ứng dụng chuyển đổi số, các cấp hội phụ nữ TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã thu hút, tập hợp đông đảo hội viên, nâng cao hiệu quả các chương trình hoạt động.
Những nội dung tại hội thảo "Giáo dục sớm và dinh dưỡng góp phần khai mở tiềm năng, nâng cao tầm vóc trẻ em Việt" năm 2024 sẽ giúp người dân Hà Tĩnh hiểu rõ hơn về thực tiễn ứng dụng của phương pháp này.
Cùng với nhiều hoạt động văn hóa, thể thao, sôi nổi, dịp này, các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh còn huy động hàng trăm suất quà, mô hình sinh kế trao tặng cho hội viên nghèo, đỡ đầu trẻ em có hoàn cảnh éo le.
Tự hào về nguồn hải sản chất lượng của quê hương, bà Phạm Thị Hoa - Giám đốc HTX Chế biến và kinh doanh hải sản Hoa Linh Chi (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nỗ lực nâng tầm, quảng bá sản phẩm địa phương ra nhiều thị trường trong và ngoài nước.
Chị em phụ nữ Hà Tĩnh đã tích cực hưởng ứng "Tuần lễ Áo dài" chào mừng Ngày Quốc tế phụ nữ (8/3) do Trung ương Hội LHPN Việt Nam phát động, góp phần lan tỏa vẻ đẹp của tà áo truyền thống đến bạn bè gần xa.
Mùa xuân mới đang về điểm tô thêm sự khang trang, no ấm trên những miền quê núi Hồng, sông La. Ấy là thành quả của toàn Đảng, toàn dân, trong đó có bàn tay lặng lẽ dựng xây của phụ nữ Hà Tĩnh.
Không giới hạn về số lượng, ca khúc được sáng tác mới chưa phổ biến của các tác giả có chủ đề ca ngợi phụ nữ Hà Tĩnh đều có thể tham gia cuộc thi do Hội LHPN tỉnh tổ chức.
Thời gian qua, nhờ sự hỗ trợ của hội LHPN các cấp, nhiều hội viên phụ nữ Hà Tĩnh đã xây dựng thành công mô hình phát triển kinh tế cho thu nhập khá, qua đó cuộc sống không ngừng được nâng cao.
Trung ương Hội LHPN Việt Nam mong muốn các cấp hội và các tác giả tích cực hưởng ứng cuộc thi “Ứng dụng công nghệ thông tin trong tổ chức sinh hoạt hội” và “Sáng tác ca khúc ca ngợi người phụ nữ, mẹ Việt Nam”.
Các cấp hội LHPN Hà Tĩnh đã đẩy mạnh tuyên truyền, vận động hội viên thực hiện tốt việc đảm bảo an toàn thực phẩm, nhân rộng các mô hình thực phẩm sạch, nông sản an toàn.
Trao 75 mô hình sinh kế trị giá 735 triệu đồng cho các hội viên nghèo ở huyện Kỳ Anh, Can Lộc và Lộc Hà, Hội LHPN Hà Tĩnh mong muốn chị em nỗ lực vượt qua khó khăn, vươn lên trong cuộc sống.
Với nhiều chương trình, hành động thiết thực, các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh tiếp tục kiến tạo, mở đường để hội viên phụ nữ không ngừng nâng cao vai trò trong đời sống. Nhiều chị em ngày càng tự tin, năng động trong phát triển kinh tế và tham gia các hoạt động xã hội.
200 cán bộ, hội viên phụ nữ đến từ các địa phương Hà Tĩnh đã được truyền đạt những kiến thức, kinh nghiệm về khởi sự kinh doanh, phát triển mô hình kinh tế hộ gia đình một cách hiệu quả.
Sau 2 năm không ngừng nỗ lực vận động cộng đồng chung sức thực hiện chương trình “Mẹ đỡ đầu", các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh đã huy động đỡ đầu 731 cháu mồ côi, là điểm tựa cho các cháu vươn lên trong cuộc sống.
Hội LHPN tỉnh Hà Tĩnh khuyến cáo cán bộ, hội viên và chị em cần nâng cao cảnh giác, không tham gia vào các cuộc thi không chính thống trên mạng xã hội để tránh nguy cơ bị lừa đảo.
Hội LHPN Hà Tĩnh vừa trao 40 mô hình sinh kế trị giá 196 triệu đồng cho các hội viên nghèo ở các xã: Thịnh Lộc (Lộc Hà) và Kỳ Xuân (huyện Kỳ Anh - Hà Tĩnh).
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Ngọc Châu mong muốn đoàn công tác của Liên hợp quốc quan tâm, hỗ trợ đầu tư cho Hà Tĩnh trong các lĩnh vực năng lượng tái tạo, giáo dục, y tế, an sinh xã hội...