(Baohatinh.vn) - Chương trình khám miễn phí do các bác sỹ Bệnh viện Đại học Y Hà Nội và Bệnh viện Đa khoa thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) phối hợp thực hiện.
Bệnh viện Đa khoa (BVĐK) TX Kỳ Anh vừa tổ chức chương trình khám nhân đạo “Ngày thứ bảy tuyến giáp” đợt 2.
Người dân được bác sỹ Bệnh viện Đại học Y Hà Nội siêu âm tuyến giáp.
Theo đó, người dân đăng ký sẽ được Tiến sỹ, bác sỹ Trần Ngọc Minh - Trưởng khoa Giải phẫu bệnh và Thạc sỹ, bác sỹ nội trú Đỗ Thị Kim Thùy – Trung tâm Chẩn đoán hình ảnh và can thiệp điện quang (Bệnh viện đại học Y Hà Nội) kết hợp với các y bác sỹ BVĐK TX Kỳ Anh, khám, siêu âm, tư vấn các bệnh lý về tuyến giáp và căn cứ tình trạng bệnh để chỉ định chọc tế bào làm giải phẫu bệnh.
Tư vấn điều trị các bệnh lý về tuyến giáp sau khi thăm khám.
Trong quá trình thực hiện, người dân không cần sử dụng thẻ BHYT và được thăm khám, tư vấn miễn phí.
Trong thời gian 2 ngày (3-4/8) đã có 334 người dân đến thăm khám. Trước đó, trong đợt khám thứ nhất (6/7), đã có 300 người dân được khám và tư vấn điều trị.
Chương trình có ý nghĩa quan trọng để giúp người dân sớm nắm bắt được các bệnh lý liên quan đến tuyến giáp, nhất là ung thư tuyến giáp, từ đó có định hướng điều trị, phòng ngừa kịp thời.
Mặc dù ổ dịch sốt xuất huyết ở TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) cơ bản được khống chế, tuy nhiên bệnh vẫn có thể lây lan ra cộng đồng nếu chủ quan, lơ là, không tuân thủ nghiêm các khuyến cáo.
Câu chuyện cảm động về anh Lê Khắc Thành chăm mẹ đang điều trị tại Bệnh viện Phục hồi chức năng Hà Tĩnh đã lan tỏa thông điệp về tình mẫu tử và sự nỗ lực, kiên trì vươn lên trong cuộc sống.
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị trong toàn ngành phối hợp với chính quyền địa phương triển khai ngay chiến dịch diệt lăng quăng, bọ gậy để phòng, chống sốt xuất huyết.
Với vai trò là thầy giáo - thầy thuốc, các giảng viên tại Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh đang nỗ lực vì sự nghiệp “trồng người” và tích cực cống hiến cho sự nghiệp cứu người.
Theo thông tin từ Trung tâm Y tế TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), ngày hôm nay trên địa bàn có thêm 1 ca mắc sốt xuất huyết, nâng tổng số ca mắc từ đầu năm 2024 đến nay lên 7 ca (1 ca xâm nhập).
Ngành Y tế Hà Tĩnh khuyến cáo khi xuất hiện các triệu chứng đau mắt đỏ, người dân cần đến các cơ sở y tế để được tư vấn điều trị, tránh để xuất hiện các biến chứng nguy hiểm.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Ngành Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các cơ sở khám chữa bệnh tăng cường hoạt động sàng lọc, phát hiện sớm và cách ly kịp thời ca nhiễm hoặc nghi nhiễm sởi, ho gà.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.