(Baohatinh.vn) - Hơn 80 cán bộ phụ trách, doanh nghiệp trên địa bàn Hà Tĩnh đã được cung cấp thông tin về các ứng dụng công nghệ trong quản lý, điều hành và chuyển đổi số trong hoạt động du lịch.
Sáng 6/10, Sở VH-TT&DL phối hợp với Trung tâm thông tin du lịch (Cục Du lịch quốc gia Việt Nam) tổ chức hội nghị tập huấn chuyển đổi số trong hoạt động du lịch trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh năm 2023. Chương trình có hơn 80 học viên, là cán bộ phụ trách du lịch thuộc phòng văn hóa - thông tin các huyện, thị xã, thành phố, các doanh nghiệp du lịch và đại diện các khu, điểm du lịch trên địa bàn.
Tại hội nghị, học viên được nghe giới thiệu về các chủ trương, định hướng chuyển đổi số trong ngành du lịch, một số ứng dụng, sản phẩm công nghệ thông tin trong quản lý, điều hành và chuyển đổi số trong hoạt động du lịch như Trang Vàng du lịch Việt Nam; thẻ Việt - thẻ du lịch quốc gia; ứng dụng "Du lịch Việt Nam - Vietnam Travel"... Trong ảnh: Giảng viên Nguyễn Duy Minh - Trưởng phòng Công nghệ thông tin và Truyền thông, Trung tâm Thông tin Du lịch, Cục Du lịch quốc gia Việt Nam giới thiệu các ứng dụng trong ngành du lịch.
Nội dung chương trình tập huấn còn hướng dẫn sử dụng phần mềm nhận gửi báo cáo thống kê du lịch theo Thông tư số 18/2021/TT/BVHTTDL ngày 31/12/2021 của Bộ VH-TT&DL. Ngoài ra, các học viên cũng trao đổi, thảo luận với các giảng viên nhiều nội dung liên quan đến xu hướng chuyển đổi số trong lĩnh vực du lịch. Trong ảnh: Anh Lê Ngọc Doãn - Công ty TNHH Thương mại và Du lịch Việt Holiday (TP Hà Tĩnh) trao đổi tại buổi tập huấn.
Hội nghị nhằm giúp các cơ quan quản lý Nhà nước về du lịch và doanh nghiệp nắm bắt được các định hướng chuyển đổi số trong lĩnh vực du lịch; góp phần thay đổi nhận thức, cách làm và mở ra những cách thức mới, ứng dụng công nghệ thông tin trong việc cung cấp dịch vụ du lịch, góp phần thúc đẩy sự tăng trưởng trong kinh doanh và phát triển của ngành du lịch Hà Tĩnh nói chung.
Khi đã trải qua quá nhiều va vấp trên đường đời, tôi càng thấm thía hơn những nghĩa tình ấy. Chợt nhận ra, mẹ cũng chính là một chiếc nón vĩ đại che chở tôi đến hết cuộc đời…
Kenza Layli - một nhân vật hoàn toàn được tạo ra bởi trí tuệ nhân tạo, vừa giành giải Hoa hậu AI. Người đẹp ảo này vốn có sức ảnh hưởng về mảng phong cách sống, thu hút lượng người theo dõi đông đảo trên Instagram, TikTok.
Với phương châm tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, 6 tháng đầu năm, công tác hội và phong trào VHNT Hà Tĩnh đạt nhiều kết quả đáng ghi nhận.
Theo khảo sát của tổ chức InterNations, Việt Nam là quốc gia có chi phí phải chăng nhất trên thế giới dành cho người nước ngoài, đứng đầu trong số 53 điểm đến khi nói đến tài chính cá nhân.
Chả giò (nem rán) và chạo tôm là hai đại diện của Việt Nam lọt vào danh sách "100 món ăn nhẹ được đánh giá ngon nhất thế giới", theo chuyên trang ẩm thực danh tiếng TasteAtlas.
Tôi lớn lên, cảm giác như không gian nhỏ hẹp đi. Cái man mác buồn bơ vơ của ngày nhỏ cũng không còn nữa. Thiếu thốn qua đi, kỷ niệm không còn nguyên sơ nữa...
Hơn 8,8 triệu lượt khách quốc tế đến Việt Nam trong 6 tháng đầu năm, bằng 158% so với cùng kỳ năm ngoái và tăng nhẹ so với năm 2019 – thời điểm trước đại dịch COVID-19.
Sau mỗi lần trời mưa, tôi thường có thói quen ngồi ở một chỗ nào đó thật cao để đón lấy cái hừng nắng đầu tiên. Cái hừng nắng trông non nớt mà lại vô cùng mạnh mẽ...
Với không khí rộn ràng cùng những giá trị văn hóa độc đáo, lễ hội đánh cá Vực Rào (Xuân Viên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) thu hút đông đảo người dân ,du khách tham gia.
Thủ đô Vienna của Áo một lần nữa được “xướng tên” là thành phố đáng sống nhất trên thế giới, theo bảng xếp hạng thường niên của Economist Intelligence Unit (EIU) - cơ quan nghiên cứu kinh tế thuộc tập đoàn dịch vụ thông tin và truyền thông toàn cầu The Economist, trong đó có báo The Economist.
Nhiều lớp học năng khiếu đang được tổ chức tại huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) vào dịp hè đã trang thêm kỹ năng sống và phát triển năng khiếu của các em học sinh trên địa bàn.
Thay mặt Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng vừa ký ban hành kế hoạch tuyên truyền và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 300 năm Ngày sinh Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác (1724 - 2024).