(Baohatinh.vn) - Theo quyết định công nhận của UBND tỉnh, làng nghề làm bánh đa nem thôn Bình, xã Thạch Hưng trở thành làng nghề truyền thống đầu tiên của TP Hà Tĩnh.
Sáng 19/11, Sở NN&PTNT tổ chức trao bằng công nhận làng nghề truyền thống bánh đa nem thôn Bình, xã Thạch Hưng (TP Hà Tĩnh).
Làng nghề truyền thống bánh đa nem thôn Bình, xã Thạch Hưng được UBND tỉnh công nhận tại Quyết định số 3579/QĐ-UBND ngày 29/10/2021. Trong ảnh: Thừa ủy quyền của UBND tỉnh, Phó Giám đốc Sở NN&PTNT Nguyễn Tuấn Thanh trao bằng công nhận làng nghề truyền thống bánh đa nem cho thôn Bình, xã Thạch Hưng.
Làng nghề truyền thống sẽ được hưởng các chính sách hỗ trợ, khen thưởng theo quy định hiện hành của Nhà nước. Ông Lê Văn Dũng - hộ sản xuất trong làng nghề chia sẻ: "Chúng tôi cam kết tổ chức sản xuất theo các quy định của Nhà nước, đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm, bảo vệ môi trường, xây dựng thương hiệu sản phẩm làng nghề ngày càng chất lượng".
Ông Nguyễn Tuấn Thanh - Phó Giám đốc Sở NN&PTNT đề nghị UBND thành phố, UBND xã Thạch Hưng tiếp tục giúp đỡ, tạo điều kiện cho bà con sản xuất trong làng nghề được tiếp cận các tiến bộ công nghệ, khoa học kỹ thuật; xây dựng thương hiệu, sản xuất an toàn, đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm. Đồng thời, tạo cơ chế chính sách, hỗ trợ vốn, kết nối thị trường để phát huy và lưu giữ những giá trị của làng nghề truyền thống.
Làng nghề truyền thống Bánh đa nem thôn Bình - xã Thạch Hưng có lịch sử hình thành từ lâu đời. Hiện nay, làng nghề có 77 hộ dân tham gia sản xuất, chiếm 30,4% tổng số hộ dân; giải quyết việc làm cho 201 lao động địa phương.
Doanh thu của nghề bánh đa nem đạt khoảng 31,2 tỷ đồng/năm, đưa lại thu nhập bình quân từ 3,5 - 5 triệu đồng/người/tháng. Để phát triển và nâng cao chất lượng sản phẩm của làng nghề truyền thống, các hộ đã đầu tư 24 máy tráng bánh và ứng dụng nhiều tiến bộ KHKT vào sản xuất.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
Thời gian qua, TP Hà Tĩnh đã tập trung cải tạo, chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa kém hiệu quả sang các mô hình kinh tế cho giá trị cao, bền vững.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.