(Baohatinh.vn) - Quỹ Thiện Tâm Tập đoàn Vingroup phối hợp với Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin thành phố Hà Tĩnh vừa tổ chức lễ khởi công xây dựng nhà tình nghĩa cho gia đình ông Hồ Sỹ Lựu là nạn nhân chất độc da cam tại thôn Hòa Bình, xã Thạch Đồng.
Đại diện Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin thành phố Hà Tĩnh trao tiền hỗ trợ của Tập đoàn Vingroup cho gia đình ông Hồ Sỹ Lựu
Ông Hồ Sỹ Lựu sinh năm 1941, từng tham gia chiến đấu trong cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước và bị nhiễm chất độc da cam. Hiện tại, con gái của ông bị thần kinh do nhiễm chất độc hóa học. Hoàn cảnh gia đình vô cùng khó khăn, đang ở trong ngôi nhà tạm bợ, xuống cấp.
Cảm thông trước hoàn cảnh của gia đình, thông qua Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin thành phố Hà Tĩnh, Quỹ Thiện Tâm - Tập đoàn Vingroup hỗ trợ gia đình 50 triệu đồng cùng với sự giúp đỡ ủng hộ của họ hàng, người thân khởi công xây dựng ngôi nhà mới.
Đây là một trong những hoạt động nhân kỷ niệm Nhân dịp kỷ niệm 57 năm ngày Vì Nạn nhân chất độc da cam/dioxin Việt Nam (1961 - 2018) và ngày vì nạn nhân chất độc da cam Việt Nam 10/8.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.