(Baohatinh.vn) - Trung tâm Y tế TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) cho biết, sáng 18/11, phát hiện 3 trường hợp dương tính với virus SARS-CoV-2. Đây là 3 công dân ở các huyện Cẩm Xuyên, Thạch Hà đi từ Bình Dương về.
Ngay sau khi phát hiện 3 trường hợp test nhanh có kết quả dương tính, Trung tâm Y tế TX Hồng Lĩnh đã được cách ly tại Trường THPT Hồng Lam (cũ).
Theo đó, 3 trường hợp dương tính với SASR-CoV-2 gồm: Anh N.V.H (SN 1988), chị L.T.L (SN 1990) đều trú tại xã Yên Hòa, huyện Cẩm Xuyên; anh H.V.H (SN 1993) trú tại xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà. Cả 3 trường hợp trên là người của nhà xe Nguyễn Hoàng có BKS 38F-00020, đều về từ tỉnh Bình Dương và đã tiêm 2 mũi vắc-xin phòng COVID-19.
Bác sỹ Nguyễn Hòa - Phó Giám đốc Trung tâm Y tế TX Hồng Lĩnh cho biết: “Khoảng 16h ngày 17/11, 3 trường hợp trên từ tỉnh Bình Dương về và vào Trung tâm Y tế TX Hồng Lĩnh làm test nhanh có kết quả dương tính. Ngay sau đó, đơn vị đã lấy mẫu gửi Trung tâm Kiểm soát bệnh tật Hà Tĩnh làm xét nghiệm. Đến sáng nay (18/11), kết quả xét nghiệm RT-PCR của 3 người này dương tính với virus SARS-CoV-2. Qua điều tra dịch tễ, bước đầu chưa phát hiện trường hợp F1, F2 trên địa bàn TX Hồng Lĩnh liên quan đến 3 trường hợp dương tính với virus SARS-CoV-2 này”.
Trước đó, chiều ngày 17/11, ngay sau khi phát hiện 3 trường hợp test nhanh có kết quả dương tính, Trung tâm Y tế TX Hồng Lĩnh đã tiến hành phun khử khuẩn khu vực xét nghiệm; chuyển 3 người này vào khu cách ly Trường THPT Hồng Lam (cũ) cách ly mỗi người 1 phòng. Đồng thời, Trung tâm Y tế TX Hồng Lĩnh đã thông báo cho trung tâm y tế các huyện liên quan để tổ chức truy vết F1, F2.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".