(Baohatinh.vn) - Cùng với 272 thiếu nhi vượt khó, học giỏi trên toàn quốc, 6 thiếu nhi nghèo vượt khó của Hà Tĩnh vừa được vinh danh tại “Liên hoan Thiếu nhi vượt khó học giỏi toàn quốc lần thứ III - năm 2019”.
Chương trình do Trung ương đoàn TNCS Hồ Chí Minh tổ chức tại TP. Hồ Chí Minh từ ngày 14/6 -16/6/2019.
Đoàn Hà Tĩnh có 6 học sinh được vinh danh tại liên hoan.
Các em thiếu nhi vượt khó, học giỏi Hà Tĩnh tham dự liên hoan gồm: Nguyễn Phạm Hà Vy - lớp 7C, Trường THCS Thạch Linh (TP Hà Tĩnh); Nguyễn Linh Nhi - lớp 8A, Trường THCS Phương Điền (Hương Khê); Trần Minh Tiến - lớp 6D, Trường THCS Hoàng Xuân Hãn (Đức Thọ); Nguyễn Hoàng Kim Linh - lớp 5A, Trường Tiểu học Cẩm Dương (Cẩm Xuyên); Nguyễn Bùi Tú Oanh - lớp 9B, Trường THCS Nam Hồng (TX Hồng Lĩnh); Nguyễn Thảo Vi - lớp 9A, Trường THCS Bồng Lĩnh (Vũ Quang).
Đây là những bông hoa tiêu biểu vượt khó, vươn lên học giỏi, tích cực tham gia các hoạt động của nhà trường, xã hội, là điển hình của thiếu nhi Hà Tĩnh tích cực thi đua làm theo 5 điều Bác Hồ dạy. Dịp này, các em đã được Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh trao tặng bằng khen.
Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Trương Hòa Bình và Bí thư thứ nhất Trung ương Đoàn Lê Quốc Phong trao tặng Bằng khen của Bộ GD&ĐT cho thiếu nhi vượt khó học giỏi tiêu biểu. Ảnh: TTXVN
Ngoài ra, em Nguyễn Thảo Vi - lớp 9A, Trường THCS Bồng Lĩnh (Vũ Quang) còn là 1 trong 20 học sinh xuất sắc được Bộ GD&ĐT tặng bằng khen có thành tích vượt khó vươn lên học tốt tiêu biểu.
Nằm trong khuôn khổ liên hoan, các em được hòa mình vào các hoạt động ý nghĩa như: dâng hương, báo công Chủ tịch Hồ Chí Minh; trải nghiệm vui chơi tại Trung tâm Thể thao tổng hợp và Giáo dục hướng nghiệp cho học sinh - Vietopia và Bảo tàng Tranh 3D Artinus; tham dự chương trình giao lưu “Thắp sáng ước mơ thiếu nhi Việt Nam; tham gia “Hành trình đến với các địa chỉ đỏ”...
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.