(Baohatinh.vn) - Hệ thống kênh Ngàn Trươi (chiều dài 16,2 km, bề rộng mặt kênh 4m) thuộc Dự án công trình thủy lợi Ngàn Trươi – Cẩm Trang đã cơ bản hoàn thành. Với lưu lượng nước 50 m3/s, đi qua nhiều khu dân cư, vùng chăn nuôi của 2 huyện Vũ Quang và Đức Thọ, nhưng trong thiết kế không có lan can bảo vệ nên công trình tiềm ẩn nguy cơ tai nạn...
Kênh dẫn Ngàn Trươi – Cẩm Trang với lưu lượng nước lớn, đi qua nhiều khu dân cư, nếu không có giải pháp xây dựng lan can sẽ rất nguy hiểm cho người và gia súc.
Theo phản ánh của người dân, đã có không ít sự cố trâu, bò sẩy chân xuống kênh, phải vất vả lắm họ mới đưa lên được.
“Mặt kênh rộng, nước sâu 3-4m, bờ kênh bê tông với độ dốc lớn, trơn trượt, nếu người hoặc gia súc sẩy chân xuống đó thì không thể tự lên được. Để đảm bảo an toàn cho người dân và gia súc, cần phải có lan can dọc bờ kênh, ít nhất là tại những vùng đông dân cư, vùng sản xuất, chăn thả trâu, bò” – người dân xã Đức Bồng (Vũ Quang) kiến nghị.
Phó Giám đốc Sở NN&PTNT, Trưởng ban quản lý dự án thủy lợi Ngàn Trươi – Cẩm Trang Nguyễn Bá Đức cho biết: “Trước những bất cập trên thực tế, chúng tôi đang đề xuất Bộ NN&PTNT cho điều chỉnh thiết kế, bổ sung thêm hạng mục lan can trên kênh dẫn, đặc biệt là tại những điểm “xung yếu”.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.