(Baohatinh.vn) - Tiến sỹ Nguyễn Hoài Sanh (sinh năm 1972), nguyên Trưởng phòng Đào tạo Trường Đại học Hà Tĩnh vừa được bổ nhiệm làm Hiệu trưởng Trường liên cấp Hội nhập Quốc tế iSchool Hà Tĩnh.
Trường liên cấp Hội nhập quốc tế iSchool Hà Tĩnh vừa tổ chức công bố quyết định của Tập đoàn Nguyễn Hoàng về việc bổ nhiệm nhân sự. Đến dự và trao quyết định có PGS.TS. Thái Bá Cần - Phó Tổng Giám đốc phát triển đại học - Phó Chủ tịch Thường trực Hội đồng đại học Tập đoàn Nguyễn Hoàng; ông Nguyễn Văn Anh - Trưởng phòng Nhân sự Tập đoàn và gần 200 cán bộ giáo viên, nhân viên của Trường Hội nhập quốc tế iSchool Hà Tĩnh.
PGS.TS. Thái Bá Cần (bên trái) trao quyết định bổ nhiệm chức vụ Hiệu trưởng Trường liên cấp Hội nhập Quốc tế iSchool Hà Tĩnh cho Tiến sỹ Nguyễn Hoài Sanh
Tại buổi lễ, ông Nguyễn Văn Anh - Trưởng phòng Nhân sự Tập đoàn đã công bố Quyết định số 002-TCXIII/QĐ/iSCHOOL của Chủ tịch Công ty TNHH MTV Đầu tư & Phát triển học đường quốc tế về việc bổ nhiệm chức vụ Hiệu trưởng Trường liên cấp Hội nhập Quốc tế iSchool Hà Tĩnh. Theo đó, từ ngày 1 tháng 8 năm 2019, Tiến sĩ Nguyễn Hoài Sanh được bổ nhiệm giữ chức vụ Hiệu trưởng Trường liên cấp Hội nhập Quốc tế iSchool Hà Tĩnh.
Tân hiệu trưởng chụp ảnh lưu niệm cùng BGH và giáo viên nhà trường
Phát biểu tại buổi lễ, PGS.TS Thái Bá Cần - Phó Tổng Giám đốc phát triển đại học - Phó Chủ tịch thường trực Hội đồng đại học Tập đoàn Nguyễn Hoàng chúc mừng Tiến sĩ Nguyễn Hoài Sanh và tin tưởng trên cương vị mới tiến sĩ sẽ tiếp tục phát huy khả năng, trí tuệ để hoàn thành tốt nhiệm vụ do Tập đoàn giao phó; đồng thời mong muốn tập thể cán bộ, giáo viên, nhân viên sẽ tiếp tục đoàn kết, nỗ lực cùng với Ban Giám hiệu thực hiện tốt nhiệm vụ năm học.
Phát biểu nhận nhiệm vụ, Hiệu trưởng Trường liên cấp Hội nhập Quốc tế iSchool Hà Tĩnh gửi lời cảm ơn đến lãnh đạo Tập đoàn Nguyễn Hoàng, BGH nhà trường đã tin tưởng giao trọng trách và hứa sẽ cố gắng, phấn đấu lãnh đạo iSchool Hà Tĩnh vượt qua mọi thách thức, hoàn thành các chỉ tiêu, phát triển lên tầm cao mới.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.