(Baohatinh.vn) - Thu gom rác thải, trồng cây xanh, diễu hành hay vẽ tranh cổ động, các bạn học sinh Trường Mầm non Trí Đức (TP Hà Tĩnh) đã cùng gửi gắm những thông điệp “vì một hành tinh xanh”.
Hưởng ứng Giờ Trái đất 60+, Trường Mầm non Trí Đức đã tổ chức chuỗi hoạt động sôi nổi và ý nghĩa với sự tham gia của tất cả học sinh ở cả điểm trường chính và cơ sở mầm non Trí Đức 2.
Thông qua đó, nhằm giáo dục, tuyên truyền cho các em học sinh về thói quen tiết kiệm điện năng, nâng cao ý thức bảo vệ môi trường
Các bé đã cùng thu gom và tái chế rác thải thành những chiếc thùng rác đầy sắc màu
Các em trồng thật nhiều cây xanh để bảo vệ môi trường
Những bài nhảy cổ động thật sôi nổi và ý nghĩa của cô, trò ở điểm trường chính...
...và điểm Trường Mầm non Trí Đức cơ sở 2...
Các bé Trường Mầm non Trí Đức cũng đã tổ chức diễu hành...
...qua đó tuyên truyền về Giờ Trái đất 2021...
Kêu gọi mọi người chung tay bảo vệ mội trường
Các em học sinh ở Trường Mầm non Trí Đức 2 cùng tham gia vẽ tranh cổ động...
...qua đó gửi gắm những thông điệp ý nghĩa về môi trường...
...với thông điệp “Vì một hành tinh xanh”...
Chung tay tiết kiệm năng lượng
Những hành động của các em dù nhỏ nhưng mang ý nghĩa thật lớn, góp phần nâng cao nhận thức của cộng đồng đối với việc bảo vệ môi trường, đa dạng sinh học, thích ứng với biến đổi khí hậu...
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
“Tôi có thể hiểu được tiếng các loài chim và đã hỗ trợ xây dựng được hơn 20 mô hình bảo tồn chim trời với hàng chục loài, tạo nên những mô hình du lịch sinh thái nổi tiếng thu hút du khách. Tôi mong muốn giúp Hà Tĩnh xây dựng mô hình này”, ông Lê Danh Cương chia sẻ.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Quần thể Khu di tích Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác tại huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ những giá trị văn hóa - lịch sử về Đại danh y và là điểm đến văn hóa tâm linh của người dân muôn phương.
Xinh đẹp, tài năng, không ngại những vất vả trong nghiên cứu khoa học, nữ sinh quê Hà Tĩnh - Phạm Thị Thuỳ Dương (sinh viên năm 4, Đại học Bách khoa - Đại học Đà Nẵng) đã chứng minh không có giới hạn nào cho phụ nữ, miễn là có đủ sự yêu thích và đam mê.
Sở VH-TT&DL Hà Tĩnh đã thực hiện số hóa dữ liệu hình ảnh và đưa vào hoạt động tại Khu du lịch Chùa Hương, Khu di tích Đại thi hào Nguyễn Du, Khu du lịch văn hóa sinh thái Hải Thượng.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Đón bình minh trên biển Thạch Hải (Thạch Hà, Hà Tĩnh) để hòa mình vào dòng nước mát, chiêm ngưỡng cảnh đẹp đất trời và cảm nhận những điều tuyệt vời của biển Hà Tĩnh.
Ban Quản lý Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã xây dựng kế hoạch chi tiết, triển khai kịp thời các phần việc, đảm bảo cơ sở vật chất, nhân lực để người dân mọi miền về tri ân các anh hùng liệt sĩ.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Trong 6 tháng đầu năm 2024, Hà Tĩnh đón trên 3,5 triệu lượt khách tham quan, tuy nhiên khách lưu trú chỉ đạt hơn 447 nghìn lượt, giảm 18% so với cùng kỳ.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Khi mặt trời ló rạng, người dân và du khách đã chào đón bình minh tuyệt đẹp và hòa mình vào làn nước mát trong của biển Xuân Thành (Nghi Xuân – Hà Tĩnh).
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Một gia đình hạnh phúc với người chồng tâm lý, biết sẻ chia, hai con chăm ngoan, học giỏi là tài sản vô giá của chị Hoàng Thị Diệu Linh (Công ty CP Dược Hà Tĩnh).
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.